PDA

View Full Version : Hasselblad H3DII-31+60 ล้านพิกเซล วันนี้ได้มีโอกาศแวะไปชมงานแสดงสินค้ามาครับ

neno-c
20th November 2008, 16:31
วันนี้มีโอกาศได้แวะไปชม Hasselblad H3DII-39+50 ล้านพิกเซล มาครับ ไม่น่าเชื่อครับว่ากล้องระดับนี้ ยังคงไว้ซึ่งระบบเลนส์เมนวล ซึ่งปัจจุบันหายากเต็มทีครับ ทำให้เลนส์กล้อง Hasselblad ที่เป็นระบบมือหมุน กลับมาใช้กับกล้องดิจิตอลเต็มระบบได้ซึ่งถูกใจมากๆครับ เลยนำข้อมูลที่ได้ไปชมมาฝากครับ :chat:

neno-c
20th November 2008, 16:38
ก่อนอื่นต้องขอบคุณเจ้าภาพ บริษัท SHIRO MARKETING (THAILAND) LIMITED ที่จัดงานแนะนำสินค้าให้กับเหล่าช่างภาพอาชีพในเมืองไทยให้ได้สัมผัสกับกล้องดิจิตอลคุณภาพสูงระดับ HI END ครับ
MR. Roy Barrett บรรยายให้ข้อมูลสำคัญว่า กล้อง Hasselblad ได้ฉีกกฏเกณฑ์โดยพัฒนากล้องรุ่นนี้ให้มีความคล่องตัวสูงสามารถทำงานได้ง่ายเหมือนกล้อง 135 แต่ได้คุณภาพตามแบบฉบับของกล้อง Medium Format ครับ:clap:

neno-c
20th November 2008, 16:41
จากที่ได้จับตัวกล้อง Hasselblad H3DII-39 ให้ความรู้สึกเหมือนการจับถือกล้องดิจิตอล SLR จริงๆครับ เพียงแต่น้ำหนักกล้องจะหนักสักหน่อยแต่การจับถือได้สะดวกมากครับ ฟังก์ชั่นการทำงานก็สะดวกและแม่นยำสูง สามารถใช้ความไวแสงได้สูงถึง 800 ISO ทำให้มีความยืดหยุ่นในการถ่ายภาพเป็นอย่างมากครับ ช่วงบ่ายจะมีนางแบบให้ถ่ายภาพกันด้วยครับ

neno-c
20th November 2008, 16:42
ในงานมีช่างภาพมืออาชีพมาร่วมงานเป็นจำนวนมากครับ :chat:

neno-c
20th November 2008, 16:43
ช่วงที่รอคอยก็มาถึงครับ ช่วงถ่ายภาพทดสอบกล้องกับนางแบบอินเตอร์ครับ:chat: อยู่หน้าเวทีกันหมดเลยครับ

neno-c
20th November 2008, 16:47
ทำเป็นจ้องมอนิเตอร์ เอ้ยไม่ใช่ครับ มองมอนิเตอร์เพราะว่าถ่ายด้วย Hasselblad H3DII-39แล้วต่อตรงเข้ากับคอมพิวเตอร์เพื่อสะดวกในการเช็คไฟล์ภาพครับ :flower: ในงานยังมีเจ้าหน้าที่ไฟ Profoto จากสิงค์โปรมาให้ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องไฟถ่ายภาพในสตูดิโออีกด้วยครับ ทดลองกดให้ทำงานอย่างต่อเนื่อง ชาร์ชได้ไวมากๆครับ เหมาะกับการถ่ายภาพแฟชั่นเป็นอย่างมากครับ :chat:

neno-c
20th November 2008, 16:48
เพื่อนผมอีกแล้ว ตามเคยครับ มีงานโชว์กล้องจะต้องขอจับเป็นคนแรกๆเสมอครับ ถือเป็นเคล็ดประจำตัวครับ น้องนางแบบอินเตอร์น่ารักมากครับ :P

neno-c
20th November 2008, 16:54
ภาพหมดแล้วครับ ผมพยายามจะนำเสนออุปกรณ์ HI END ที่ใช้กันในวงการถ่ายภาพระดับมืออาชีพ ให้ได้สัมผัสบ้างไม่มากก็น้อยครับ แตุ่จุดหลักก็คือการถ่ายภาพยังไงพื้นฐานก็ยังคงเป็นพื้นฐานเดียวกันเสมอทั้งในอดีตและปัจจุบันครับ กล้องระดับนี้คงยังไว้ซึ่งระบบเลนส์เมนวลที่ต้องใช้มือหมุนและตาของช่างภาพในการทำงาน แต่อย่างไรก็ตามเลนส์รุ่นใหม่ๆจะเป็นเลนส์ที่ออโต้โฟกัสหมดแล้วครับ ขอบคุณที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมครับ รายละเอียดเชิงลึกกว่านี้ต้องรบกวนหาในเวปของบริษัทครับ ขอบพระคุณ บริษัท SHIRO MARKETING (THAILAND) LIMITED
ที่ให้เกียรติ ให้ผมได้ร่วมชมงานแนะนำอุปกรณ์ ดีๆ Hasselblad H3DII-39+50
ขอบคุณครับ :clap:

Mr.balloon
20th November 2008, 18:43
ขอบคุณครับ..พี่ ที่นำข่าวดีๆ มาฝากกัน

เอ... ภาพสาวน่ารัีกท่านนี้ เป็นภาพจาก D2H ใช่เปล่าครับ
สีสันโดนใจมากๆ .... ปีหน้าไปญี่ปุ่นท่าทางมีเสียเงิน...:drool::drool::drool:

CK9
20th November 2008, 20:30
ขอบคุณครับ พี่นีโน่ ได้รับทราบเรื่องราว ข่าวสารของกล้อง ระดับนี้ ประดับความรู้หน่อยครับ
เห็นตัวกล้องแล้ว น่าใช้ดีจัง นางแบบก็สวยน่ารักมากครับ

punam02
21st November 2008, 21:27
ขอบคุณครับน้า

Linds
22nd November 2008, 00:00
ราคาคงสะท้านฟ้า....ซื้อ C-Class ได้เลย = ='

Palajin
22nd November 2008, 00:30
อยากเห็นรูปที่ถ่ายด้วย Haselblad ตัวนี้จัง
กล้องราคาระดับนี้เนี่ย รับงานนึงคิดราคาเท่าไหร่ถึงจะคุ้มอ่ะครับ ถ้ารับงานละแสนนี่ถ่ายอะไรหว่า

full_frame
22nd August 2011, 13:03
ไปเวป Haselblad แล้วเข้าไป download มาลองเปรียบเทียบดูได้ เป็นไฟล์นามสกุล .fff (RAW) รูปละราวๆ 80 MB
ผมลองแปลงเป็น jpg แล้วซูมดูเล่นๆ ...ต้นฉบับกินขาด jpg ตามไม่เห็นฝุ่นเลย แค่ 50MP ก็แจ่มแล้วครับ

jay123
22nd August 2011, 14:45
ของเค้าดีจริงๆ แต่คงได้แค่ชมภาพสวยๆจากมืออาชีพเค้า ให้แบกไปถ่ายเองคงไม่ไหว...

mann
22nd August 2011, 22:07
เห็นร้านกล้องที่พระรามสามขายกล้องตัวนี้อยู่(H3DII-31)ในราคาเดโม่ พร้อมเลนส์ 80mm ตัวนึง ประมาณ 3xx,xxx บาทเอง ไกล้ๆไลก้ามาทีละนิดล่ะครับ