PDA

View Full Version : ***** E1 +Vario-Sonnar 4/80-200 T * Carl Zeiss หน่อยครับ *****

CK9
18th November 2008, 19:26
ได้เลนซ์ตัวนี้ มานานแล้วแต่ก็ไม่ค่อยได้จับมาเล่น เพราะ ค่าเริ่มต้น ของ F จะเริ่ม ที่ แคบสุดทำให้มือมาก
เวลาโฟกัส ลำบาก เลยต้องใช้ พลาสติก ตัดเป็นก้าน สอด คุม ก้าง เลื่อนค่า F .ให้ไปด้าน กว้างสุดก่อน
ที่ เป็น ค่า ที่ F4 เลยได้มาลองเลนซ์ หน่อย ความจริง ตัวเอเด็ปเต้อแปลงเลนซ์ ส่วนใหญ่ก็ไม่มี ตัวปรับ
ก้าน ค่า F มาให้เพราะส่วนใหญ่ จะมี แหวนปรับ ค่า F ที่ตัวเลนซ์ แล้ว แต่ เลนซ์ M 42 ในบางตัว ก็ต้อง
กดเข็ม คุมค่า F ให้จม เหมือนกัน ไม่งั้น หมุนแหวนค่า F ไป ก็ไม่ทำงาน ให้เหมือนกันครับ
สงสัย ต้อง หาทางทำเองแล้วหละ เพราะตอนเล่น เลนซ์ AF 18-200 mm +E1 ก็ต้องใช้ แบบนี้ เหมือนกันครับ

CK9
18th November 2008, 19:27
จากที่ได้ลองเลนซ์ตัวนี้ แล้ว ความใส และคม ที่ F 4 อย่างนี้ นับว่าดีน่าใช้ สี และความเข้ม ก็เป็นแบบเฉพาะตัว
สีไม่เข้มสุด แต่ก็ดูโปร่งเคลียดี ความเห็นส่วนตัวแล้ว คิดว่า น่าใช้เลยครับ คงต้องลองกลับกล้องอื่นๆบ้างแล้ว
คงมีอะไรที่ต่างออกไป แต่โดยรวมแล้ว น่าใช้ มากครับ เคยได้ยินว่าตัวนี้ โฟกัส ยากหน่อย
แต่หากคุ้นมือและจังหวะ ความกระชับมือเข้าที่ ก็น่าจะเป็นเลนซ์ติดกล้องประจำอีกตัวได้เลย

CK9
18th November 2008, 19:29
สำหรับ ช่วงซูม ให้ความสะดวกเรื่องการจัดองค์ประกอบ ได้ สะดวกดี ตัวเลนซ์ ไม่ใหญ่มาก แต่ดูเหมือนยาว
แต่ก็ไม่มาก คงเพราะดูเพรียว ยาว เพราะ ลำกระบอกไม่ใหญ่ มากนัก น้ำหนัก กำลังดี

CK9
18th November 2008, 19:31
ในส่วนอื่นๆ ก็ยังไม่ได้ลองอะไรมาก ดูจะมีปัญหากับสายตาตัวเองมากกว่า และการปรับ โฟกัส ยังไม่คุ้นมือ
มักเสียจังหวะกับแนวภาพอย่างนี้ อยู่บ่อยๆเหมือนกัน ครับ ตัวนี้ ไม่มีhood ให้มา คงต้องหามาช่วย เสริมแล้วหละ
ภาพนี้ โฟกัสหลุดไม่ทันครับ เสียดายเหมือนกันครับ คงต้องปรับใช้ให้กระชับ
มือมากกว่า นี้

CK9
18th November 2008, 19:34
อาจต้องลองกับกล้องอีกหลายตัว หน่อยว่าจะมีความต่าง เป็นไงบ้าง
แต่ว่ากล้องแต่ละตัว การจับ ถือ ที่เข้ามือของแต่ละคน ก็ดูจะต่างกันไป
ลองมาก กลับ ปวดหัว เหมือนกัน ครับ แต่ลองเลนซ์ หลายๆตัว ก็ทำ
เอาแกว่งไปมา ไม่น้อยเหมือนกัน ว่าจริงแล้ว เราต้องการแบบใหนกันแน่

prakorbs
18th November 2008, 19:36
ดูภาพแล้วคุ้นๆว่าใึคร ที่แท้น้าซีเคนี่เอง สวัสดีครับ

:spineyes::good:

CK9
18th November 2008, 19:38
การเล่นมือหมุน ก็ให้อะไรที่หลากหลาย ไปเหมือนกัน ตอนแรกเข้าใจว่าจะได้เล่น
เลนซ์ ราคาไม่แพง เพราะไม่ใช้กัน แล้ว เอาเข้าจริง ก็ ไม่ต่างกันมากนัก
แต่ความมันส์ ในแบบมือหมุน ก็บอกยากเหมือนกัน เพียงชอบและสุขใจ ก็พอแล้ว
ดูไปแล้วเรื่องการตามหาเลนซ์ คงต้องหยุด ก่อนแล้วหละ ภาวะนี้ ประคองตัวไว้
ก่อนน่าจะดีกว่า ที่หาๆมาก็ยังเล่นไม่หมดเลย ไม่รู้จะเข้าถึงได้แค่ใหนเหมือนกัน

CK9
18th November 2008, 19:40
ชมภาพเล่นเพลินๆดีกว่านะครับ ไม่รู้จะคุยอะไรเหมือนกันครับ

CK9
18th November 2008, 19:42
:good:

CK9
18th November 2008, 19:43
:clap:

CK9
18th November 2008, 19:44
:turtle

CK9
18th November 2008, 19:51
สวัสดีครับ คุณ หมอ ประกอบ โทษทีครับลงภาพเพลิน ไม่ได้ตรวจสอบกระทู้ เลยไม่ทัน สังเกตุว่าคุณหมอแวะมาทักทายครับ
เป็นไงบ้างครับ ช่วงนี้ ยังหมุน กระจายเลยนะครับ นำภาพมาลงทางห้องนี้ บ้างนะครับ ผมใช้ล๊อกอิน เก่าครับ น้าบอลชวนมา
ลงภาพในแบบมือหมุน ที่นี้ บ้างครับ ก็ดูอบอุ่นดีนะ และมีหลายท่านที่มีความเรื่องเลนซ์เรื่องกล้องมากมาย ผมก็พลอยได้ตาม
อ่านเก็บความรู้บ้างเหมือนกันครับ ขอบคุณครับ คุณ หมอ

CK9
18th November 2008, 19:53
:flower:

CK9
18th November 2008, 19:55
:yahoo:

CK9
18th November 2008, 19:57
ภาพสุดท้ายก่อนนะครับ ขอบคุณทุกท่านครับ :flower:

neno-c
18th November 2008, 20:30
มวลสีแน่น ใสดีครับ น่าสนใจครับพี่ CK:chat:

CK9
18th November 2008, 21:28
ขอบคุณครับ พี่นีโน่ เลนซ์ตัวนี้ ได้สีและความคมใส ดีน่าใช้เลยครับ คงต้องหาhoodใส่ให้
เลนซ์หน่อยแล้วหละครับ และตัวต่อที่ใช้ แบบปรับ ก้าน ค้า F อีกหน่อยก็คงดีไม่งั้นก็ต้อง
ปรับ แบบถอดเลนซ์เข้าออกไม่ค่อยสะดวก เลยเล่นที่ กว้างสุดก่อนครับ เชื่อว่า ค่า Fช่วงอื่นๆ
คงมีอะไรให้ได้ศึกษาอีกไม่น้อยเลยนะครับ

จริงแล้วผิดพลาดที่ผมเอง เรื่องปรับแหวน ค่า F ตัวเลนซ์ ปรับ ใช้ได้เลย ไม่ต้องไปสอดที่ก้าน
ปรับค่า Fอีกแล้ว เพราะ ตัว ปรับ แข็งและขยับยากเท่านั้น เพราะติดปุ่มล๊อคนิดหน่อยตอนนี้
ใช้ได้ปรกติแล้วครับ

pakadon
18th November 2008, 23:00
ขอให้พี่น้องชาวใต้มีความสุขสงบ จะได้ถ่ายรูปอย่างเพลิดเพลิน

CK9
18th November 2008, 23:35
ขอบคุณครับ คุณ pakadon
ทางใต้ ก็ยังคงยุ่งๆ แม้ว่าจะมีซาไปบ้างแล้ว แต่ก็ไม่สงบ สุข อย่างแต่ก่อน ก็หวังไว้เช่นกัน
ว่าจะสงบสุข อย่างแต่ ก่อน จะได้ไปเที่ยวถ่ายภาพ สวยงามในอีกหลายๆที่เลยครับ

neno-c
19th November 2008, 06:00
HOOD ขนาดเท่าไหรครับ พี่รบกวนดูที่กล่องครับ ขอรหัส NO.HOOD เดี๋ยวหาส่งไปให้ครับ :flower:

Mr.balloon
19th November 2008, 10:16
เห็น Skin Tone แล้วชอบมากครับพี่ สีสวยแน่นดี (Y)

สรุปว่า....:drool::drool::drool::drool::drool:

CK9
20th November 2008, 07:31
ขอบคุณครับ น้าบอล ได้จับคู่กับกล้องE1 ได้สีแบบโดนใจดีเลยครับ

เกิบขาด
22nd November 2008, 13:31
สีแหล่มดีครับ

CK9
23rd November 2008, 00:17
ขอบคุณครับ คุณ เกิบขาด
ผมก็ชอบสี และความคมใสของเลนซ์ตัวนี้ เหมือนกันครับ