PDA

View Full Version : Zeiss lens for 4/3 พวกใหนดีครับ

tamrong
12th November 2008, 09:40
Zeiss นี่มันมีมากมายเหลือเกิน
พี่ๆน้องๆที่มีประสบการณ์

Zeiss ของโรงงาน Cosina
Zeiss Contax เยอรมันตะวันตก
Zeiss Contax ญี่ป่น
Zeiss Jena เยอรมันตะวันออก

และอีกมากมาย ที่หา adapter ไม่ค่อยได้

พวกใหน มันน่าคบที่สุดครับ

KNOT
12th November 2008, 09:53
ผมชอบ Zeiss ของ Contax มากสุดนะครับ ในจำนวนที่คุณบอกมา ไม่ว่าจะเยอรมัน หรือ ญี่ปุ่นผมดูไม่ค่อยออกในเรื่องคุณภาพ แต่ถ้าสะสม เยอรมันคงจะน่าเก็บกว่าครับ

002
12th November 2008, 12:13
ถ้าตอนนี้ที่อยากได้คือ zeiss cosina สวย สด แต่อะนะราคามันพุ่งปรี๊ดดด
ที่คุณน่าเล่น ลอง planer T 50 1.7 ราคาคบได้ ซื้อง่าย ขายคล่อง ถ้าเป็นกล้องฟิลม์ผมชอบ 135 sonnar เนื่องจากเคยเห็นผลงานเพื่อนที่ถ่ายสไลด์ตอนไปเที่ยวภู สวยเกินบรรยายครับ ราคาถูกกว่า 85 f1.4 เยอรมัน เกือบครึ่ง
... ถ้าสอยมาแล้ว ก็ส่งรูปมาให้ชมกันบ้างนะครับ

KhanX
12th November 2008, 14:30
ผมเลยลองมาหมด (ยกเว้น Contarex) พบว่าไม่ต่างกันตามความรู้สึกของผมครับ แต่ Zeiss ที่ Cosina ทำให้นั้นผมชอบบอดีเลนส์มากเลยครับ รวมทั้ง Zeiss ออโต้ที่ทำให้ Sony ด้วยครับ

E-series
13th November 2008, 07:58
โฮ! ชอบของแพงโคตรๆ

neno-c
13th November 2008, 11:22
ZEISS ZF รุ่นใหม่ครับ โทนเหมาะกับดิจิตอลที่สุดแล้วครับ น้า tamrong
หยิบเดินออกมาถ่ายดอกไม้หน้าบ้านเล่นๆครับ ZF 85/1.4 ZEISS :clap:

neno-c
13th November 2008, 11:26
ฝากอีกชุดครับ วงแหวนโฟกัสก็ทำได้ดีกว่ารุ่นเก่าครับ จับได้มั่นคงหมุนได้นุ่มนวลละเอียดครับ ในช่องมองภาพ ถ้าได้โฟกัสภาพจะชัดเด้งขึ้นมาให้เห็นเลยครับ ลองถาม หมอ HA ดูก็ได้ครับ ผมส่งไปให้ท่านลองเล่นดูพักหนึ่งแล้วละครับ :chat:

tamrong
13th November 2008, 12:31
ZEISS ZF รุ่นใหม่ครับ โทนเหมาะกับดิจิตอลที่สุดแล้วครับ น้า tamrong
หยิบเดินออกมาถ่ายดอกไม้หน้าบ้านเล่นๆครับ ZF 85/1.4 ZEISS :clap:

โอ พระเจ้า สีสุดยอดเลยครับ

treecoral
13th November 2008, 21:54
เรื่องคุณค่าทางจิตใจนี่ Zeiss เยอรมันกินขาดครับ เพราะหายากกว่าพอควร แถมยังเป็นoriginalอีกด้วย (ราคาจะแพงกว่าเลนส์จากญี่ปุ่นอยู่นิดนึง) ส่วนเรื่องคุณภาพมาตรฐานการผลิตนั้น Carl Zeiss แคลมว่าไม่ว่าจะผลิตที่ไหนคุณภาพเหมือนกันหมดครับ
สำหรับ Cosina นั้น ตัวเลนส์ทั้งหมดถอดแบบมาจากชุด T* ของ Contax ครับ (รวมถึงcoating) แต่แน่นอนว่าต้องมีการปรับปรุงให้ดีขึ้น รวมถึงตัวกระบอกที่ออกแบบได้สวยมากๆๆๆๆๆ รวมถึงการซิลรอยต่อต่างๆกันฝุ่นกันละอองน้ำจะดีกว่า T*รุ่นเก่าครับ (ไม่แปลกใจเลยครับที่ราคาจะพุ่งกระฉูดขนาดนั้น -*-)
สำหรับกลุ่ม czj นั้น เป็นZeissที่ราคาถูกที่สุดก็ว่าได้ครับ (รีวิวบางสำนักบอกว่าเป็นเลนส์เกรดธรรมดาสำหรับใช้งานทั่วไป ไม่ใช้เกรดโปรแต่อย่างใดครับ-เค้าว่ามานะ )
จริงๆแล้ว จะถือว่า Carl Zeiss Jena เป็นคนละค่ายกับ Carl Zeiss ก็ว่าได้ครับ ตามประวัติคือ หลังที่เยอรมันแยกออกเป็นสองส่วนหลังสงครามโลก CZ ก็ถูกแยกด้วยครับ โดย Zeiss หลักก็เดินหน้าทำเลนส์ของตัวเองต่อไป ในขณะที่ Zeiss ที่Jena โดนห้ามใช้ชื่อ Carl Zeissโดยตรง เลยต้องเติม Jena เข้าไป ภายหลังเปลี่ยนเป็นชื่อ Aus Jena เพราะโดนลิขสิทธิ์ชื่อจาก Zeiss ใหญ่ -*- คนเล่น Zeiss จริงๆไม่ค่อยสนใจCZJเท่าไหร่ครับ แต่ตัวCoatingสวยมากๆ น้ำเงินเข้มมากๆ ส่วนคุณภาพอาจจะสู้ Zeiss ใหม่ๆไม่ได้นะครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าข้อมูลผมผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยเน้อ แหะๆ

ชายใหญ่
13th November 2008, 22:13
อย่างนี้คงเรียกว่าสวยเด้ง.....

ด้วยเหตุผลทางด้านราคา ผมชอบ CZJ ที่ซู้ด....เพราะถูกกว่าเขา....เก่ากว่าด้วย

เกิบขาด
14th November 2008, 14:02
เคยไปลอง84/1.4กับ50/1.4ที่ร้านพี่neno-c แล้วถูกใจมากๆครับ แต่เสียดาย ไม่มีตังค์ไปถอยมา

jessicamilk
14th November 2008, 15:19
ผมเลยลองมาหมด (ยกเว้น Contarex) พบว่าไม่ต่างกันตามความรู้สึกของผมครับ แต่ Zeiss ที่ Cosina ทำให้นั้นผมชอบบอดีเลนส์มากเลยครับ รวมทั้ง Zeiss ออโต้ที่ทำให้ Sony ด้วยครับ

เคยใช้ Zeiss Ikon Contarex ครับ
Body Bullseye + Distagon 35/4 + Plannar 55/1.4 + Sonnar 85/2 ซื้อมาแบบแลกของกับร้านเค้านะครับ

ใช้ยากหนัก แต่รับรองได้ว่า Zeiss Contax เทียบไม่ติดครับ ระยะโฟกัสใกล้สุดก็ทำได้ไกล้กว่า ถือได้ว่าเป้น Zeiss แท้ๆ ที่ทำจากโรงงาน Oberkochen เลยครับเสียดายว่า mount lens มันค่อนข้างประหลาดเอามาโม ใส่กับอะไรก็ยาก นอกจากถอดบล็อคเลนส์ออกมาแล้วหนากระบอกเลนสื nikon เก่าๆ มาใส่ครับ

ตอนนี้เห้นมี Sonnar 85/2 ถอดหัวเลนส์มาใส่ body เลนส์ nikon อยู่ตัวนึงที่ CAMEARA COLLECTION ครับ

treecoral
14th November 2008, 18:49
เคยใช้ Zeiss Ikon Contarex ครับ
Body Bullseye + Distagon 35/4 + Plannar 55/1.4 + Sonnar 85/2 ซื้อมาแบบแลกของกับร้านเค้านะครับ

ใช้ยากหนัก แต่รับรองได้ว่า Zeiss Contax เทียบไม่ติดครับ ระยะโฟกัสใกล้สุดก็ทำได้ไกล้กว่า ถือได้ว่าเป้น Zeiss แท้ๆ ที่ทำจากโรงงาน Oberkochen เลยครับเสียดายว่า mount lens มันค่อนข้างประหลาดเอามาโม ใส่กับอะไรก็ยาก นอกจากถอดบล็อคเลนส์ออกมาแล้วหนากระบอกเลนสื nikon เก่าๆ มาใส่ครับ

ตอนนี้เห้นมี Sonnar 85/2 ถอดหัวเลนส์มาใส่ body เลนส์ nikon อยู่ตัวนึงที่ CAMEARA COLLECTION ครับ

ตัว Zeiss Ikon เอามาแปลงเล่นยากครับ แต่ยอมรับเหมือนกันว่าของเค้าดีจริง เหนบอดี้ rf ตัวใหม่ๆแล้วน้ำลายไหล แฮ่:drool::drool:
ว่าแต่ว่า เอาชิ้นเลนส์Zeissใส่กระบอกอื่นนี่ทำกันที่ไหนหรอครับ มีช่างแนะนำป่าว ค่าแรงด้วยๆ คือสนใจครับหนะครับ ^^

จอมมารพุงโต
14th November 2008, 18:57
ตัว Zeiss Ikon เอามาแปลงเล่นยากครับ แต่ยอมรับเหมือนกันว่าของเค้าดีจริง เหนบอดี้ rf ตัวใหม่ๆแล้วน้ำลายไหล แฮ่:drool::drool:
ว่าแต่ว่า เอาชิ้นเลนส์Zeissใส่กระบอกอื่นนี่ทำกันที่ไหนหรอครับ มีช่างแนะนำป่าว ค่าแรงด้วยๆ คือสนใจครับหนะครับ ^^

contraex นี่ไม่ใช่ RF นะครับ คาดว่าคงเข้าใจสลับกันกับ ikon ตัว RF มั้งครับ

ยุคนั้นเค้าพยายามจะครองและสร้างระบบเลนส์เมาท์ที่ไม่ใช่ universal mount ก็ต้องเป็นแบบนี้ครับ เพราะงานเทคโนโลยีโลหะยังไม่ดีนัก (แต่ก็สุดยอดแล้วล่ะนะ ผมว่า)

เวลาจะใส่เมาท์ต้องขันเป็นบล้อกเมาท์ขึ้นมาครับ อธิบายไม่ถูก

หนักมาก
เสียงดังมาก

โชคดีไม่ซื้อมา ไม่งั้นตายเลย ไม่ได้ใช้แน่ ๆ ครับ ผมชอบกล้องเบาหน่อย

jessicamilk
14th November 2008, 20:00
treeoral ตีตายเลยในกระทู้ก้บอกอยู่แล้วว่าที่ไหน ป๊าดดดดดดดดดดดดดดดดด

treecoral
14th November 2008, 20:20
แว๊กกก อ่านไม่ดีเอง งุงิ โต๊ดก๊าบบบบ อุอุ ^^

punam02
14th November 2008, 21:21
+++ควรค่าแก่การอนุรักษ์ และจิตใจ ก็ต้อง Zeiss เยอรมันครับ++