PDA

View Full Version : ลอง BESSA R2A+35/1.4 NOKTON VOIGTLANDER

neno-c
10th November 2008, 23:21
FILM...........พึ่งจะได้ BESSA R2A+35/1.4 NOKTON VOIGTLANDER มาลองครับ ได้รับความกรุณาจาก AV CAMERA คุณมานะ ส่งให้มาทดลองเล่นดูครับ เป็นตัว DEMOครับ ได้มาวันแรกก็ใส่ฟิล์ม TRI-X400 ลองสักม้วนครับ แวะไปงานแต่งงานรุ่นพี่ ที่ สโมสรโรงเรียนนายเรือ ปากน้ำครับ กะว่าจะลองถ่ายภาพงานแต่งงานซึ่งจัดริมแม่น้ำเจ้าพระยา เป็นงานภายนอกอาคารครับ ไปถึงงานปรากฏว่าฝนตกลงมาอย่างหนักครับ วันที่ 08-11-51 ไม่เคยเห็นฝนตกแรงมากขนาดนี้ครับ หรืออาจเพราะว่าอยู่บริเวณริมน้ำถึงเห็นสายฝนลงอย่างชัดเจนก็อาจเป็นได้ครับ :chat:

neno-c
10th November 2008, 23:22
1.บริเวณที่จัดงาน วิวสวยงามครับ เห็นแม่น้ำเจ้าพระยาชัดเจนครับ เรือใหญ่ๆวิ่งเข้าออกตลอดเวลาครับ น่าถ่ายภาพมากๆครับ แต่ฝนตกไม่หยุดเลยครับ
2.ดูน้ำที่ขังบนหญ้าก็สยองแล้วครับ จะเป็นคลองอยู่แล้วงานแต่พี่เรา เก็บภาพไว้รำลึกถึงความหลัง แต่ผมชอบจังบรรยากาศฝนตกเนี่่ย
3.ดูขนาดเฆมฝนเสียก่อนครับ :chat:

neno-c
10th November 2008, 23:25
4.เห็นเรือรบเป็นวิว เก๋มากครับ
5.ฝนเริ่มจะหยุดแล้วครับ หลังจากตกมา 2 ชั่วโมงครับ
6.ฝนหยุดแล้ว เฮ ได้จัดงานแต่งเสียทีครับ เกือบไม่ได้แต่งครับพี่เรา
ได้เลนส์มา 35/1.4 ,28/2 ,20/4 เดี๋ยวค่อยๆลองเพิ่มเติมครับ
ขอบคุณที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมภาพครับ
กล้อง VOIGLANDER BESSA R2A + 35/1.4 ( DEMO )
TRI-X 400 D76 8MIN.20C.:chat:

Mr.balloon
11th November 2008, 00:39
ขาวดำจากฟิล์ม ดูทีไร มัน Classic ทุกที...

ภาพสวยดีครับพี่ ... :drool:

onceagain
11th November 2008, 00:47
คอนทราสต์ ดุนิดๆ แบบนี้เลย ที่ผมชอบมาก

ใส่ฟิลเตอร์ อะไรรึเปล่าครับพี่

หรือ เพราะ ฟิล์ม หรือ เพราะ เลนส์ หรือ เพราะ ล้าง

หรือ เพราะ พี่

เลยออกมาประมาณนี้

ผมถ่ายขาวดำน้อยมากๆ ครับ แทบไม่มีความรู้เลย

รบกวนด้วยครับ

neno-c
11th November 2008, 06:31
คอนทราสต์ ดุนิดๆ แบบนี้เลย ที่ผมชอบมาก

ใส่ฟิลเตอร์ อะไรรึเปล่าครับพี่

หรือ เพราะ ฟิล์ม หรือ เพราะ เลนส์ หรือ เพราะ ล้าง

หรือ เพราะ พี่

เลยออกมาประมาณนี้

ผมถ่ายขาวดำน้อยมากๆ ครับ แทบไม่มีความรู้เลย

รบกวนด้วยครับ

:chat:เพราะฟิล์มเพราะเลนส์เพราะล้างฟิล์มครับ ตอนถ่ายภาพไม่ได้ใส่ฟิลเตอร์ครับ ล้างปกติ วัดแสงปกติครับ คอนทราสของภาพที่ได้เป็นคอนทราสของเลนส์ครับ แต่ถ้าชอบหนักๆใส่ฟิลเตอร์สีเหลืองหรือส้ม ท้องฟ้าก็จะเข้มขึ้นอีกครับ ทำให้ภาพมีความน่าสนใจเพิ่มขึ้นอีกครับ (ถ้าชอบฟิล์มจริงๆลองหากล้องฟิล์มมาแล้วซื้อฟิล์มขาวดำใส่ลองถ่ายดูครับ) สำหรับข้อมูลเกียวกับการล้างฟิล์มหรืออยากจะล้างเองโพสถามที่นี่ถูกแล้วครับ ผมจะเ้ข้ามาเพิ่มเติมข้อมูลที่ถูกต้องให้ครับ ดีใจที่มีสมาชิกที่อยากจะเล่นฟิล์มเพิ่มขึ้นครับ ....*0*

ส่วนเพราะผม ก็มีแค่รักการถ่ายภาพ และอาจโชคดีที่มีอุปกรณ์ให้เล่นอย่างต่อเนื่อง มีความสุขกับการถ่ายภาพครับ .....:chat:

การให้ข้อมูลหรือความรู้ที่ถูกต้อง เป็นประโยชน์กับทุกๆคน มากกว่า ถ่อมตน:turtle
การยอมรับ ต้องเกิดจากผู้อื่นมอบให้อย่างจริงใจ และเราเองก็จริงใจและมั่นใจในการสร้างสรรของตนเอง และแบ่งปันความรู้ประสบการณ์ที่ดีและสง่างาม ให้กับผู้อื่น ถึงจะเรียกว่าสร้างสรร ....:flower:

จอมมารพุงโต
11th November 2008, 08:05
ผมชอบภาพที่ 4 มากครับ

ดูเป็นภาพกราฟฟิกดีครับเสียดายเอียงไปนิดเดียว นิดเดียวจริง ๆ :D

แต่ว่าล้าง tri-x 400 D76 8 นาทีนี่ใช้ stock ล้างเหรอครับ? คอนทราสไม่จัดอย่างที่คุณไผ่ว่าไว้นะ ดูกำลังสวย เรียงกันสวยดีครับ

ส่งประกวดด้วย 1 บาน

ไม่ทราบว่าน้าโน่ใช้ film washer แล้วรู้สึกยังไงบ้างครับ happy มั้ยเอ่ย?

neno-c
11th November 2008, 08:13
สวัสดีครับ น้าจอมมารพุงโต
เวลาล้างใช้ stock ล้างครับ ส่วนคอนทราสไม่จัดเพราะว่าตั้งใจครับ ไม่เขย่าใช้ก้านหมุน หมุนริลเอาครับ น้าบอย เลยไม่แรงกว่าปกติครับ
กล้อง RF ผมพึ่งจะได้เอามาเล่นจริงๆก็รอบนี้ครับ คุณมานะให้มา 1 อาทิตย์ครับ เลนส์อีก 4 ตัว ขอทดสอบดูว่าได้สักแค่ไหนครับ ก่อนจะไปเอา M ออกมา แต่ชอบโบเก้ของ RF มากๆครับผมว่าเล่นดีๆ ภาพโดดเด่นมากครับ แต่ต้องลองหลายๆม้วนหน่อยครับ ถึงจะจับทางมันได้ แล้วก็ VOIGLANDER เครื่องวัดแสง ผมยัีงไ่ม่ค่อยรู้ใจมันครับ น้าบอย
ต้องให้เวลามันหน่อยเดี๋ยวก็เอาอยู่ครับ ....:clap:
ของน้าบอย คอนทราสสวยมากครับ ลืม film washer เยี่ยมไปเลยครับ เพราะว่าทำมาใส่ได้ 6 ม้วนครับ น้าบอย น้ามดทำมาให้สูงดีครับ แต่ถ้าน้าบอยจะให้น้ามดทำให้อีก อย่าลืมวัดขนาดหัวท่อน้ำที่จะต่อมาเข้ากับ film washer ด้วยครับ จะได้ขนาดเท่ากันจะได้ไม่ต้องแปลงขนาดท่อน้ำเข้าfilm washer ครับ (ผมใช้้ร่วมกับ HYPO CLEARING AGENTครับ รัน 5 นาทีก็จบครับ ประหยัดน้ำดีชัวร์ )

onceagain
11th November 2008, 15:16
แหะ แหะ ผมก้อเรียกไม่ค่อยถูกน่ะคุณบอย

อย่างรูปนี้

ถ้าผมถ่ายแล้วส่งแลป ผ้าปูโต๊ะ มันไม่เด้ง ออกมาแบบนี้แน่ๆ เลย

ต้องเอา level จิ้ม ซัก สองที ถึงจะ ได้คอนทราสต์แบบนี้