PDA

View Full Version : ขอคำแนะนำเรื่อง สแกนเนอร์(สแกนฟิล์มได้) canon 4400 ครับ

oh2004
9th November 2008, 19:40
เห็นว่าสแกนฟิล์มได้ ใครใช้อยู่บ้าง ผลงานเป็นอย่างไรครับ
พอดีตอนนี้มี กล้องฟิล์ม 4 ตัว
FM10 FM2N F75 MTL-50 พร้อมเลนส์ประจำกายแต่ละตัว
ใช้งานได้ทุกตัว เลยอยากจะซื้อฟิล์มมาใส่เล่นดูสักตัว (ที่จริงเอาใส่ F75 ไปแล้ว แต่ยังไม่ได้ล้าง และได้ภาพจาก MTL-50 มาม้วนหนึ่งแล้ว)
เลยคิดอยากได้เครื่องสแกนฟิล์ม (ก็หวังจะสแกนอย่างอื่นด้วย) ราคาประหยัดๆ คุณภาพไม่ต้องเทพมาก เล็งๆ 4400 อยู่ มันพอจะตอบสนองความต้องการของผมได้ไหมครับ
หากใครมีตัวอย่างภาพที่ได้จากการสแกนฟิล์มด้วยสแกนเนอร์รุ่นนี้ จักขอบคุณยิ่งขอรับ:bucha:

Bugbear
9th November 2008, 20:16
มันแค่พอดูได้ครับ ภาพออกมาดูไม่ค่อยคมเท่าไหร่
ไม่รู้ว่าเพราะฟิล์มต้นฉบับผมห่วยเองรึปล่าT_T ไม่เคยอัดเสียดายตังค์

คิดว่าเป็นระดับพอใช้ได้ ดีกว่าไม่มี รูปผมไม่รู้เอาไปเก็บไว้ตรงไหนบ้าง หาไม่เจอ
แต่ยังมีฟิล์มเน่าคากล้องอยู่ม้วนนึง คาดว่าจะได้ล้างราววันพุธ ถ้าไม่รีบจะเอามาแสกนให้ดูครับ

002
9th November 2008, 22:32
แล้วการแสกนตามร้าน แบบธรรมดา กับแบบละเอียดตาม IQ lab ให้ภาพที่แตกต่างกันมั้ยครับ

Bugbear
9th November 2008, 22:48
ผมไม่เคยไปIQ ครับ แต่ดูจากราคาที่เขาคิด คิดว่าคุณภาพน่าสูงอยู่ทีเดียว
ส่วนตามร้านอื่นๆ นั้น เนื่องจากไฟล์ที่เขาให้มามีขนาดเล็กมาก 200-400 KB เลยดูคุณภาพไม่ค่อยต่างกับที่แสกนเองเท่าไหร่

oh2004
10th November 2008, 06:04
มันแค่พอดูได้ครับ ภาพออกมาดูไม่ค่อยคมเท่าไหร่
ไม่รู้ว่าเพราะฟิล์มต้นฉบับผมห่วยเองรึปล่าT_T ไม่เคยอัดเสียดายตังค์

คิดว่าเป็นระดับพอใช้ได้ ดีกว่าไม่มี รูปผมไม่รู้เอาไปเก็บไว้ตรงไหนบ้าง หาไม่เจอ
แต่ยังมีฟิล์มเน่าคากล้องอยู่ม้วนนึง คาดว่าจะได้ล้างราววันพุธ ถ้าไม่รีบจะเอามาแสกนให้ดูครับ

รอชมขอรับ:banana:

ตอบคุณ 002
เครื่องสแกนฟิล์มมีหลายเกรดอยู่เหมือนกันครับ ของนิคอนเองก็ยังมีเลย http://www.nikon.co.th/products.php?categoryid=15 ราคาเป็นหมื่นๆ ก็มี น่าจะมีคุณภาพที่ดีกว่าเครื่องละไม่กี่พันกระมัง

เรื่องของเรื่อง ผมมีงานที่ต้องใช้สแกนเนอร์อยู่แล้ว เลยอยากจะได้ที่มันสแกนฟิล์มได้ด้วย ตามเหตุผลข้างต้นครับ

ส่วนเรื่องคุณภาพนั้น ก็ตามราคา ทำใจไว้แล้ว ขอเพียงอยู่ในช่วงคุณภาพที่ "รับได้" ก็พอครับ เพราะภาพที่สำคัญจริงๆ คงต้องเอาไปอัดที่ร้านอยู่แล้ว (เพราะภาพหนึ่งก็แค่ 3 บาทเอง : สุพรรณบุรี)

รอชมภาพจากคุณ Bugbear อยู่นะครับ อย่าลืมกระทู้นี้นะขอรับ:flower:

จอมมารพุงโต
10th November 2008, 07:57
ทำงานได้ครับ

แต่ไม่รู้จะหาของใหม่ได้อีกเหรอครับ?

งบขนาดนี้ก็อยากให้เพิ่มอีกหน่อยหา canoscan 8800 มือสองก็ได้ครับ เร็วกว่า สวยกว่าเยอะครับ

อยากรู้ว่าสแกนช้าขนาดไหนต้องลองครับ สแกนที่ 300dpi ก็พอ output สัก 4"x6" ก็ได้

ถ้ารุ่นช้า ๆ นี่ตกประมาณเฟรมละ 2-3 นาที ม้วนนึง 36 เฟรมก็ปาไป 1 ชั่วโมงเศษ ๆ ไม่นับการเอาฟิลม์เข้าโฮลเดอร์นะครับ

ถ้าแสกนเนอร์ดี ก็เซฟเวลาได้ครับ

เวลาเป็นเงินเป็นทองครับ :D

conankun1
10th November 2008, 14:09
ผมก็เคยใช้ แบบ แฟลทสแกน นอกจากช้าแล้ว คุณภาพที่ได้ผิดหวังจริงๆ รู้สึกว่าเสียเวลาเปล่าๆก็เลยเลิก กล้องฟิลม์ที่มีก็เลยได้นอนพักผ่อนยาว

ตอนนี้กำลังมีโครงการจะซื้อ เครื่องฟิลม์สแกนเนอร์อยู่เหมือนกัน จะได้ไปเอากล้องฟิลม์ขึ้นมาใช้ และก็เอาฟิลม์เก่าๆมาสแกนด้วย ไม่ทราบว่า ท่านจอมมารฯ ช่วยแนะนำรุ่นได้มั้ยครับ

ที่เล็งๆไว้ก็มี Epson F-3200 กับ Nikon Coolscan V ED
ราคาต่างกันพอควร แต่ว่าดูจากสเปกแล้ว epson สแกนได้เร็วกว่า และได้หลากหลายขนาดมากกว่า

conankun1
10th November 2008, 14:10
ผมก็เคยใช้ แบบ แฟลทสแกน นอกจากช้าแล้ว คุณภาพที่ได้ผิดหวังจริงๆ รู้สึกว่าเสียเวลาเปล่าๆก็เลยเลิก กล้องฟิลม์ที่มีก็เลยได้นอนพักผ่อนยาว

ตอนนี้กำลังมีโครงการจะซื้อ เครื่องฟิลม์สแกนเนอร์อยู่เหมือนกัน จะได้ไปเอากล้องฟิลม์ขึ้นมาใช้ และก็เอาฟิลม์เก่าๆมาสแกนด้วย ไม่ทราบว่า ท่านจอมมารฯ ช่วยแนะนำรุ่นได้มั้ยครับ

ที่เล็งๆไว้ก็มี Epson F-3200 กับ Nikon Coolscan V ED
ราคาต่างกันพอควร แต่ว่าดูจากสเปกแล้ว epson สแกนได้เร็วกว่า และได้หลากหลายขนาดมากกว่า

oh2004
10th November 2008, 16:57
ทำงานได้ครับ

แต่ไม่รู้จะหาของใหม่ได้อีกเหรอครับ?

งบขนาดนี้ก็อยากให้เพิ่มอีกหน่อยหา canoscan 8800 มือสองก็ได้ครับ เร็วกว่า สวยกว่าเยอะครับ

อยากรู้ว่าสแกนช้าขนาดไหนต้องลองครับ สแกนที่ 300dpi ก็พอ output สัก 4"x6" ก็ได้

ถ้ารุ่นช้า ๆ นี่ตกประมาณเฟรมละ 2-3 นาที ม้วนนึง 36 เฟรมก็ปาไป 1 ชั่วโมงเศษ ๆ ไม่นับการเอาฟิลม์เข้าโฮลเดอร์นะครับ

ถ้าแสกนเนอร์ดี ก็เซฟเวลาได้ครับ

เวลาเป็นเงินเป็นทองครับ :D

เห็นเมื่อไม่กี่วันนี้เองที่ IT CITY สุพรรณบุรีครับ สี่พันหน่อยๆ
ที่จริง เรื่องช้านิดๆหน่อยๆนี่ รับได้ครับ เพราะไม่ได้รับงานฟิล์ม (ฟิล์มเป็นความสุขส่วนตัวเท่านั้น) แต่เฟรมละ 2-3 นาที ที่ 300 dpi นี่ ขนาดสแกนเล่นๆ ผมว่า "รับไม่ไหว" กระมังครับ:huh:

ที่พูดถึง คือรุ่น 4400 นี่หรือครับ เดี๋ยวไปดูราคา 8800 ก่อน ขอบคุณครับ

จอมมารพุงโต
10th November 2008, 19:49
scanner นี่ what you pay is what you get จริง ๆ ครับ

เคยใช้มาก็หลายตัว ยังไม่ลง coolscan เพราะว่าผมจะทำห้องมืดอัดเคมีเอง เลยไม่ซื้อพวกสแกนเนอร์พวกนี้ครับ อีกอย่างสแกนพวกฟิลม์ medium format นี่แพงมาก จนบางทีถ้าจะเอาฟิลม์พวกนี้ไปอัดใหญ่ จ้างเค้าทำดรัมสแกนดูจะคุ้มกว่า (แน่ละ)

สแกนเนอร์ระดับสแกนฟิลม์ 135 นี่ต้องระดับ 8800 ขึ้นไปครับ จึงจะน่าใช้บ้างครับ ไม่ถึงหมื่น แต่คงไม่มีขายแล้วมั้ง มีรุ่น 9900 หรืออะไรนี่แหละครับ มาเปลี่ยน

จอมมารพุงโต
10th November 2008, 20:24
เสริมอีกนิด

ถ้าคิดว่าใช้ฟิลม์คั่นเวลาและไม่ค่อยมีเวลาสแกน ผมว่าส่งร้านไปเลยก็ดีนะครับ ถ้าพี่ถ่ายปีนึงประมาณ 50 ม้วน ก็เสียค่าสแกนประมาณ 3000 บาท

ฟังดูเหมือนกับว่าเริ่มไม่คุ้มแล้ว ผมไม่รู้ว่าพี่ oh2004 ถ่ายฟิลม์ปีละกี่ม้วน แต่ผมถ่ายปีที่ผ่านมาเกือบ 300 ม้วน ไม่รู้ทำไมเยอะจัง

ผมใช้ epson V700 สแกนครับ ถ้าฟิลม์ 135 จำนวน 36 รูปต่อม้วนผมใช้เวลาสแกนประมาณไม่เกิน 30 นาทีต่อม้วน (ไม่รวมโหลดฟิลม์เข้าโฮลเดอร์) ตัวนี้สแกนได้ถึง 8x10 (ฟิลม์นะครับ ฟิลม์แผ่นนึงขนาดประมาณ A4 ครับ แผ่นละ 300 กว่าบาท)

ผมสแกนที่ TIFF 16 bit grayscale 1200 dpi สำหรับฟิลม์ 135 ส่วนฟิลม์ 120 ผมใช้ที่ 800 dpi ครับ

เร็วมาก ๆ

ถ้าคิดจะใช้กล้อง medium format แต่ไม่อยากลงทุนสูงก็ลองดูรุ่นเล็กลงอีกได้ครับ epson V500 สแกนได้เร็วพอสมควรครับ

แต่ถ้าเห็นว่าสูงไป ก็ต้องแนะนำเป็นจ้างเค้าสแกนก็ได้ครับ สีสวย ไม่ต้องปวดหัวกับการแก้ไขสีสันของฟิลม์เนกฯ ครับ

ถ้าถ่ายขาวดำหรือสไลด์ก็ดีไป แต่ถ้าถ่ายฟิลม์สี เนกกาตีฟธรรมดาทำเองที่บ้านนี่ปวดหมองเอาเรื่องนะครับ

แถมภาพขาวดำจาก V700 ให้ดูเล่น ๆ 1 ใบ

จอมมารพุงโต
10th November 2008, 20:34
นึกสนุกเพิ่มภาพให้ครับ ขาวดำกับสี จาก V700

ใช้สำหรับอัพขึ้นเว็บ หรือใช้ส่งแลปอัดได้สบาย ๆ ครับ

ผมไม่ได้ซีเรียสกับภาพสีขนาดนั้นครับ ส่วนขาวดำผมรอเวลาอัดด้วยกระบวนการดั้งเดิมครับ สแกนไว้ดูแนวทางการทำงานในห้องมืดดีกว่า

อันนี้ภาพขาวดำครับ

ส่วนอันนี้ภาพสี ๆ จากฟิลม์ negatives

ฟิลม์ negative นี่ต้องทำใจนะครับ เราสู้เครื่อง frontier ไม่ได้แน่นอนครับ :D

ส่วนอันนี้ฟิลม์สไลด์ครับ

จอมมารพุงโต
10th November 2008, 20:37

อยากได้คูลสแกนเหมือนกันครับ ติดแต่ว่าสแกนฟิลม์ 4x5 ไม่ได้ครับ เลยมองผ่านไป

ถ้าคิดว่าใช้ฟิลม์อีกยาว ๆ ผมว่าคุ้มนะครับ เร็ว และคุณภาพสูง แต่ถ้าใช้แบ่งกันดูบนเว็บผมว่า flatbed จะคุ้มค่ากว่า เผื่อสแกนใบเสร็จอาบอบนวดไปเบิกกะเมียได้ (เลือด)

ผมยังอยากได้ coolscan เหมือนกันครับ ไว้เดือนหน้าจะลองไปดูอีกหนเหมือนกันครับ ตัวที่สแกนฟิลม์ 120 ได้นี่ราคาแพงมากจนบางทีคิดว่านี่มันเกินกว่าคำว่างานอดิเรกไปแล้ว เลยถอยออกมาก่อนครับ

002
10th November 2008, 21:36
สักปีที่แล้ว มีคนขายเครื่องสแกนฟิลม์ของมินอต้า แค่หกพันกว่าบาท รู้อย่างนี้น่าจะซื้อไว้ ค่าสแกนต่างจังหวัดแพงมาก ม้วนละ 150 บาท ที่กรุงเทพแค่ 60 บาทเอง เคยมีเครื่องสแกนแบบธรรมดา ช้ามาก คุณภาพก็ไม่ดี วางทิ้งไว้เป็นสิบปีแล้วไม่เคยไปแตะอีกเลย

conankun1
11th November 2008, 09:00
อยากได้คูลสแกนเหมือนกันครับ ติดแต่ว่าสแกนฟิลม์ 4x5 ไม่ได้ครับ เลยมองผ่านไป

ถ้าคิดว่าใช้ฟิลม์อีกยาว ๆ ผมว่าคุ้มนะครับ เร็ว และคุณภาพสูง แต่ถ้าใช้แบ่งกันดูบนเว็บผมว่า flatbed จะคุ้มค่ากว่า เผื่อสแกนใบเสร็จอาบอบนวดไปเบิกกะเมียได้ (เลือด)

ผมยังอยากได้ coolscan เหมือนกันครับ ไว้เดือนหน้าจะลองไปดูอีกหนเหมือนกันครับ ตัวที่สแกนฟิลม์ 120 ได้นี่ราคาแพงมากจนบางทีคิดว่านี่มันเกินกว่าคำว่างานอดิเรกไปแล้ว เลยถอยออกมาก่อนครับ

ดูจากสเปก ของ epson F-3200 ตัวที่ผมกำลังสนใจอยู่นี่สแกน ฟิลม์ 4x5 ได้ แต่ไม่รู้ว่า คุณภาพเป็นยังไงบ้าง
ของใหม่ ก็ราคาประมาณ 500-600 เหรียญ
http://www.photo-i.co.uk/Reviews/interactive/Scanners/Epson_F3200/page-1.htm

oh2004
16th December 2008, 17:37
ในที่สุดก็ไปสอยมาจนได้ 4400

สำหรับการสแกนฟิล์ม

pre scan 24 วินาที (ถ้ามั่นใจก็ไม่ต้อง pre ก็ได้)
สแกน 1 ภาพใช้เวลาจริง 1 นาที 50 วินาที ที่ 600 bpi(เลยขี้เกียจจับเวลา 6 ภาพอ่ะครับ) จากที่มันคำนวณให้ว่า 3 นาที

ส่วนคุณภาพจะเป็นอย่างไร เชิญติดตามครับผม

ถ่ายจาก praktica MTL50 เลนส์ Pentacon 50/1.8
ฟิล์มโกดัก ISO200 ที่มีขายดารดาษตามร้านถ่ายรูปทั่วไป

ทุกภาพ ย่ออย่างเดียว ไม่ Unsharp mask ด้วยนะขอรับ

ภาพแรก สแกนด้วย CanoScan 4400F โดยสแกนมาจากฟิล์มครับ

oh2004
16th December 2008, 17:39
ถ้านับแค่เรื่องความถูกต้องของสีสันแล้ว ดูไม่ได้เลย..^_^! (แต่ถ้าดูให้อารมณ์เก่าๆ ก็พอไหว ซึ่งไม่ใช่เจตนาของกระทู้นี้ครับ) อันนี้ภาพเดิมครับ แต่แก้สีแล้ว จิ้มใน LR ไม่กี่จึ๊กหรอก ค่อยยังชั่วหน่อย

oh2004
16th December 2008, 17:51
รอสักครู่ กำลังปริ๊นท์ออกมาเป็นรูปขนาด 4*6 ด้วยเครื่องปริ๊นท์ EPSON R230 ด้วยความละเอียดสูงสุด

แล้วเดี๋ยวสแกนเทียบกันกับภาพที่ได้มาจากการล้างอัดของร้านครับ

ขณะที่กำลังปริ๊นท์อยู่นี่ นึกขึ้นมาได้ว่า มันไม่ใช่วิธีเปรียบเทียบที่ดีนัก
มันต้องเอาไฟล์จาก 4400 ไปอัดที่ร้าน มาเทียบกันกับภาพที่อัดจากฟิล์ม

ปล. ทั้งปวงนี่ ไม่ใช่จะดันทุรังว่า 4400 (+R230) ราคา 9000 จะดีเท่าเครื่องสแกน(+อัดภาพ)ราคาหลักล้านของที่ร้านนะครับ แค่อยากจะทราบว่า คุณภาพเทียบกับราคาของมันแล้ว ไอ้ตัวเล็กนี่ มันจะเหมาะกับใครหรือเปล่า เท่านั้น แฮ่ๆ

oh2004
16th December 2008, 18:20
ผลทดสอบออกมาแล้วดังนี้
ภาพแรกสแกนฟิล์มมาจาก 4400 แล้วปริ๊นท์ด้วย R230
ภาพหลังเป็น ภาพอัดจากฟิล์มโดยตรง ปริ๊นท์โดยแลป
ทั้งสองภาพสแกนมาด้วย 4400 ครับ

oh2004
16th December 2008, 18:26
จาก คห 19 จะเห็นได้ถึงความผิดเพี้ยนของสีจาก R230 (เทียบกับ คห17) ซึ่งผมไม่ขอใส่ใจในที่นี้นักนะครับ

ที่เห็นๆคือ ภาพจาก 4400 คมกว่า แต่น๊อยซ์ก็มากกว่า ทำให้ผมไม่แน่ใจว่า เป็นที่ประสิทธิภาพของฮาร์ดแวร์หรือซอร์ฟแวร์กันแน่ ประมาณว่า 4400 สแกนฟิล์มเสร็จแล้ว แอบใส่ Sharpen เข้าไปอีก (รึเปล่า)

ผมก็เลยเอา ภาพจากแลป มาใส่ Unsharp mask เข้าไป แล้ว crop 100% มาดู ได้ผลดังนี้......

ไม่เอาล่ะ..เปลี่ยนใจไม่เทียบแล้ว ตัวแปรควบคุมไม่ได้เยอะมากๆ เอาเป็นว่า ดูคุณภาพจาก 4400 ล้วนๆเลยดีกว่า...ซะงั้น:knock:

4400 คุณภาพใช้ได้ เมื่อเทียบกับราคา แต่ข้อเสียคือมันช้ามากๆ ไม่เหมาะกับธุรกิจ และสีสันที่ต้องมาแก้กันอีกที ถ้าเป็นภาพคนคงไม่เหมาะนัก เพราะสีผิวนั้นค่อนข้างสำคัญ แต่ถ้าเป็นภาพวิว ใช้ขำๆ ก็โอเคล่ะครับ กับราคาล่าสุด 3800 บาท

เกิบขาด
16th December 2008, 22:29
เดี๋ยวนี้หันมาเล่นฟิล์มแล้วเหรอครับน้า
ผมถ่ายไปแล้วยังไม่ได้ล้างหลายม้วนเลยครับ

oh2004
18th December 2008, 16:59
ขอบคุณน้าเกิบขาดที่ทักทายครับ:flower:

ที่จริงไม่ได้คิดจะเล่นจริงจังหรอกครับ
พอดีผมรับทำงานจ๊อบเล็กจ๊อบน้อย จำพวกสื่อการเรียนการสอนอะไรเทือกนี้ ซึ่งต้องใช้สแกนเนอร์อยู่แล้ว
ประกอบกับผมสะสมกล้องฟิล์มไว้บ้าง และเลือกสะสมเฉพาะตัวไม่แพงเท่านั้น ปัจจุบันก็มี 5 บอดี้แล้วครับ FM2N FM10 F601 F75 MTL50
ถ้ามีกล้องฟิล์มสภาพสวยๆ ใช้งานได้จริง ราคาไม่เกิน 1500-2000 ผมมักจะหาซื้อเก็บไว้เสมอๆ โดยเฉพาะยี่ห้อนิคอน (เพราะจะได้ใช้เลนส์ด้วยกันได้เลยน่ะครับ)

ก็เลยอยากได้สแกนเนอร์ที่สแกนฟิล์มได้ด้วย และเวลาว่างๆผมจะได้เอากล้องฟิล์มไปออกกำลังกายซะบ้าง กลไกมันจะได้ไม่ติดขัดครับ

เพิ่มเติมเกี่ยวกับ 4400F นิดหน่อย ล่าสุด ผมพบเมนูอย่างละเอียดที่ทำให้สแกนฟิล์มได้ละเอียดสูงมากๆแล้ว และยังสามารถสร้างสไตล์แสงสีที่ต้องการแล้วเซฟเก็บไว้ได้ โดยปรับแก้เสียก่อนจากภาพที่พรีวิวครับ เมื่อสแกนจริงมันจะปรับแก้ให้ทันที ทำให้เรื่องสีเพี้ยนที่พบในตอนต้นๆของกระทู้ดีขึ้นมากๆเลยครับ ภาพก็ไม่อันเดอร์แล้ว และยังสามารถโหลดสไตล์ภาพที่เราเซฟไว้ขึ้นมาใช้ได้ทันที ไม่ต้องคอยปรับแก้ทุกรูป

อีกอย่างคือ มันแอบใส่ Sharpen เข้าไปจริงๆนั่นแหละ แต่พอผมพบเมนูดังกล่าว ก็สามารถปิดการทำงานในส่วนนี้ได้ครับ

เริ่มคิดว่า "คุ้มค่า" ขึ้นมาอีกพอสมควรเลย :thumbup:

neno-c
18th December 2008, 17:07
เป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่ยังไม่ได้ซื้อเครื่องสแกนเป็นอย่างมากครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆอย่างต่อเนื่องครับ :chat:

oh2004
18th December 2008, 17:41
สวัสดีครับคุณ neno-c

ส่วนอันนี้เป็นแถบเครื่องมือดังกล่าวครับ
สแกนฟิล์มความละเอียด 1600 dpi มันคำนวนว่า ต้องใช้ 6 นาทีแน่ะครับ:huh:เลยขี้เกียจจับเวลาจริง
แล้วถ้าสแกนที่ 9600 dbi ซึ่งเป็นความละเอียดสูงสุดล่ะ กึ๋ย..ไม่ทราบครับ คร้านจะทดสอบ แต่ที่แน่ๆ 9600 dpi มันประมาณว่า ไฟล์จะเท่ากับ 450 MB ครับ อุอุ

เกิบขาด
18th December 2008, 23:20
เครื่องแสกนผมก็เคยอยากได้ซักเครื่องเหมือนกันครับน้า แต่เอาตังค์ไปลงที่เลนส์หมดแล้ว ฟิล์มก็เลยยังค้างอยู่ไม่ได้เอาไปล้างซักที ค่าล้างอัดรูปเดี๋ยวนี้ก็แพงขึ้น ยิ่งอัดรูปแถวบ้านนี่ยิ่งแพงหูฉี่เลยครับ เอาไว้กลับไปอยู่ที่บ้านว่าจะหามาใช้ซักเครื่องแน่ๆครับ

ส่วนเรื่องกล้องฟิล์มผมเหลือแค่ตัวเดียวอ่ะครับ Nikomat EL ได้มาพร้อมเลนส์50/1.4อย่างถูกเลยครับ รวมเปลี่ยนถ่านด้วยยังไม่ถึงพันเลยครับ อิอิ ว่าจะเอาเก็บไว้ถ่ายขาวดำครับ

พงพนา ภูผา
21st December 2008, 21:45
ผมก็ใช้อยู่นะ เอาไว้สแกนฟิล์มเก่าๆ ผมว่ามันคุ้มกว่าที่ไปจ้างร้านเข้าสแกน หากต้องการคุณภาพดีที่สุด ก็เอาไปให้ร้านเขาสแกนให้ แต่ถึงเวลานั้น กลัวว่าฟิล์มจะเน่าเสียก่อนล่ะสิ

ภูน้ำฟ้า
1st January 2009, 09:01
ขอบคุณครับผมได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์จากกระทู้นี้ ตอนนี้ก็เพิ่งไปถอยมาใหม่เมื่อวานนี้เองครับ
แต่เป็นรุ่นใหม่กว่าหน่อย คือ CanoScan 5600F ราคาเพิ่มจากตัวนี้อีกประมาณ 1,600 บาทครับ

oh2004
1st January 2009, 09:09
ขอบคุณครับผมได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์จากกระทู้นี้ ตอนนี้ก็เพิ่งไปถอยมาใหม่เมื่อวานนี้เองครับ
แต่เป็นรุ่นใหม่กว่าหน่อย คือ CanoScan 5600F ราคาเพิ่มจากตัวนี้อีกประมาณ 1,600 บาทครับ

อิจฉาครับ:knock: เพิ่มอีกแค่พันหกได้รุ่นใหม่กว่า ดูท่าทางเทคโนโลยีน่าจะดีกว่าด้วย ตามแบบฉบับของ "ของใหม่ก้าวกระโดด"
ถ้าผมทราบมาก่อนว่ามีรุ่น 5600F คงสอยรุ่นนั้นเช่นเดียวกันครับ

ถ้าว่างๆเอาข้อมูลมาแชร์กันบ้างนะครับ:flower: