PDA

View Full Version : เลนซ์มือหมุน Leica Summicron-R 50/2.0 ..... สีสัน Leica บน E-300

Mr.balloon
9th November 2008, 08:55
:chat:.... มีความรู้สึกว่าห้องมือหมุน+ฟิล์ม คึกคัก... ดีครับ

มีการนำภาพตัวอย่างเลนซ์จากหลากหลายรูปแบบมาลงเพื่อเป็นแนวทาง
ให้พี่ๆ น้องๆ ชาวมือหมุน+ฟิล์ม ได้ศึกษา ได้ความรู้่ ดีทีเดียว :clap:

มีกับเขาอยู่ 1 ตัว ... เทพหรือเปล่าไม่รู้... กร๊าก ก ก ... แต่โครตรักมากๆ
ได้มาจากช่างภาพข่าว ที่ประเทศญี่ปุ่นซึ่งผมต้องไปทำงานที่นั่นเป็นประจำทุกปีครับ
เก็บไว้ซะนาน ตอนย้ายบ้านเพิ่งไปรื้อเจอ...
จำได้ว่ามีภาพที่เคยถ่ายทดสอบจากเลนซ์ตัวนี้อยู่ :drool:

นำภาพมาลงให้ชมกันครับ :yahoo:

อ่อ..เกือบลืมว่า ตัวนี้ Modified เป็น Nikon F mount เรียบร้อย (Y)

Mr.balloon
9th November 2008, 08:57
ผมว่าสีสันมันสวยมากครับ... กับ olympus E-300
จำได้ว่าน้า neno-c ก็ใช้อยู่เหมือนกัน....:flower:

Mr.balloon
9th November 2008, 08:58
สกินโทน และ DOF ครับ

Mr.balloon
9th November 2008, 09:05
สีสันอีกสักครั้ง

ผมว่าที่ F2.0 มันแปลกตรงที่ว่า ม่าน Iris มันจะยังเลื่อนมาบังเลนซ์นิดหนึ่ง
มันจะไม่หายไปหมดเหมือนเวลาเราเปิด F กว้างสุด ของเลนซ์จากแดนปลาดิบ :drool:

Mr.balloon
9th November 2008, 09:09
ภาพเลนซ์ตอนอยู่กับ Olympus E-300 ครับ...:drool:

ผมว่าสีของ Coated ผิวเลนซ์มันเหมือน Tokina ATX Pro 28-70/2.6-2.8
ที่เพิ่งเดินทางไกลมารับลมหนาวที่เชียงราย เพื่อเสริมทัพกับ D1x ของผม
มีคอนโดให้อยู่ซะด้วยนะ....:crazy:

KhanX
9th November 2008, 09:35
แวะมาชมครับ น่าสนใจครับถ้าภาพไม่แต่งแต้มสีสัน

//แก้ไข ผิดไวยากรณ์ครับ เอิ๊กๆๆ

Mr.balloon
9th November 2008, 09:53
สวาทดีคร๊าบทู๊กๆ ท่าน

วันนี้เ อาเลนส์ Cooke Kinetal 100mm f2.8T ของตัวเองไปทดสอบเลยครับ ได้มาเช้า ตอนเย็นเอาไปลุยเลย เสียดายรีบๆ เลยถ่ายมาภาพเดียว
เห็นภาพแล้วชอบมากเลยครับ ไ ม่ไ ด้แ ต่งภาพแ ต่อย่างใด ขนาดใช้กล้องต้นตระกูลแคนอนเลยนะครับเนี่ย Canon 10D อิอิ

ไว้โอกาสหน้าจะเอาภาพมาฝากกันอีกทีนะครับ
ขอบคุณคร๊าบทู๊กๆ ท่านที่มาเยี่ยมเยียน
อ้อ แถมภาพเลนส์ให้ด้วยครับ กล้องไม่ใช่นะครับ เลนส์เทพๆ ต้องใช้กล้องดีๆ อย่าง Canon 10D อิอิ

-----------------------------------------------------------------------------

ขอความร่วมมือในการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ...กร๊าก ก ก

สวาทดี = สวัสดี
คร๊าบ = ครับ
ทุ๊กๆ = ทุกๆ
เยี่ยมเยียน = เยี่ยมเยือน

--------------------------------------------------------------------------------

แซวกันตามประสา....:knock:

น้าแหลม
9th November 2008, 10:29
ขอบคุณครับ มาเก็บเป็นข้อมูล เลนส์ราคาสูงๆบางทีก็อยากได้มาไว้เล่นเหมือนกันครับ
แต่ตัดใจไม่ลงสักที เห็นภาพแล้วอยากได้อย่างนี้มั่ง แต่ราคาไม่กล้า ขอชมเป็นขวัญตาเก็บข้อมูลก่อนครับ รูปบางแนวผมไม่สันทัด แต่ที่ชอบคือถ่ายแบบธรรมดาๆ ไม่ต้องคิดอะไรมาก รูปสวยสีสวยชอบก็จะได้ตัดสินใจขอเมียเอาเงินมาซื้อเล่นหาต่อไป

เรื่อง....อยากขอให้น้าบอลผ่อนๆบ้างก็ได้น่ะครับ จริงๆก็คุ้นกันดีกันทุกคน สมาชิกท่านอื่นๆจะได้ไม่กังวลที่จะเข้ามาร่วมวงมือหมุนด้วย ขอบพระคุณครับ

KhanX
9th November 2008, 10:31
5555555555 ตามสบายครับน้าบอล สำหรับผมไม่มีปัญหาเน้อ

ว่าแต่ดูทุึกกระทู้หรือเปล่าครับเนี่ย สู้ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้ในการเป็นผู้ดูแล เอิ๊กๆๆๆ

KNOT
9th November 2008, 23:18
ขออภัยนะครับ ที่ไหนรับแปลง Leica R เป็น Nikon Ais หรอครับ ไม่ทราบค่าทำเท่าไหร่ครับ

จอมมารพุงโต
10th November 2008, 08:03
ตัวนี้ดีมากครับ

leica ทำเลนส์โดยให้ชื่ออ้างอิงกับรูรับแสงกว้างสุดของเลนส์ครับ ไม่ว่าจะเลนส์ m หรือ r

f/0.95, 1.0, 1.2 เรียก notilux
f/1.4 เรียก summilux
f/2 เรียก summicron
f/2.8 , f/4 เรียก elmar หรือ summaron
f/3.5 เรียก summaron เหมือนกัน บางทีก็เรียก elmar

มีอื่น ๆ อีกอย่าง thumbar เป็นเลนส์ soft focus ซึ่งไม่ต้องจำก็ได้ เพราะไม่มีขายกันบ่อย ๆ

ส่วน M หรือ R ต่อหลังชื่อเลนส์ เป็นการแยกประเภทของกล้อง

M สำหรับกล้องหาพิสัย
R สำหรับกล้องสะท้อนเลนส์เดี่ยว

leica summicron-R 50 mm f/2 เป็นเลนส์ที่ดี คุ้มราคามาก ๆ ครับ ยิ่งเลนส์ R ราคาดิ่งเหวขนาดนี้ จับต้องได้ครับ

summilux-R 50 mm f/1.4 เห็นล่าสุดราคาสองหมื่นกว่าเอง ถูกกว่า summilux-M 50 mm f/1.4 asph เจ็ดเท่า :D

ยินดีด้วยครับพี่ มีเลนส์ดีในครอบครอง

neno-c
10th November 2008, 10:47
ขออภัยนะครับ ที่ไหนรับแปลง Leica R เป็น Nikon Ais หรอครับ ไม่ทราบค่าทำเท่าไหร่ครับ
ทำเองได้เลยครับ ไม่ยาก แต่ทำได้เลนส์บางตัวครับ เช่น 50/2 - 90/2.8 ผมลองแล้วทำได้ง่ายๆคือ หาเอาท้ายเลนส์นิคอนที่เป็น ais ถอดน๊อตออกแล้วเอา เพลทนิคอนเก็บไว้ครับ แล้วเอาเลนส์ไลก้ามาถอดน๊อตเพลทท้ายเลนส์ออกครับ แล้วเอาเพลท์นิคอนทาบลงไปก็จะเห็นรูน๊อตอยู่ 3 รูที่ตรงกับรูน๊อตเดิมของ ไลก้าครับ ใส่น๊อกไลก้าแล้วใส่เข้ากล้องนิคอนดูจะโฟกัสอินฟินิตี้ได้ตามปกติครับ เท่าที่ลองทำเล่นมีอยู่สองตัวนี้ที่ทำได้แน่นอนครับ แต่อาจติดกระเดื่องนิดหน่อยสำหรับ 90/2.8 ของผมเจียรออกไปเลยครับ เสียดายเพื่อนยืมแล้วเปลี่ยนใจไม่คืนไปแล้ว กำลังจะหา 90/2 หรือ 80/1.4 LEICA-R 1มาลองทำใหม่อีกตัวครับ เดี๋ยว 50/2 ผมกลับมาแล้วจะถ่ายภาพวิธีทำให้ดูครับ :chat:

onceagain
10th November 2008, 12:34
R มันคาแรกเตอร์แบบนี้หรอครับเนี่ย

ผิดคาด

สีปริ๊ดมากครับพี่บอล :thumbup:

Mr.balloon
10th November 2008, 14:13
ขอบพระุคุณ น้า neno-c และ จอมมารพุงโต มากๆ ครับ
ที่มาให้ความรู้เรื่องเลนซ์ ผมเองบอกตามตรงว่ายังไม่เคยรื้อ ไม่เคยโม Leica ครับ :flower:

อีกอย่าง เลนซ์ตัวนี้พอดีผมได้มาจากญี่ปุ่น ตอนไปทำงานครับ
ช่างภาพข่าวคนที่รู้จักกัน เขาแปลงมาแล้วครับ :crazy:

จำได้ว่าซื้อแบบว่าให้กันมากกว่า ตอนนั้นได้มาแค่ 3 มัง (30000ัำืyen) ครับ :drool:

จอมมารพุงโต
10th November 2008, 19:26
ขอบพระุคุณ น้า neno-c และ จอมมารพุงโต มากๆ ครับ
ที่มาให้ความรู้เรื่องเลนซ์ ผมเองบอกตามตรงว่ายังไม่เคยรื้อ ไม่เคยโม Leica ครับ :flower:

อีกอย่าง เลนซ์ตัวนี้พอดีผมได้มาจากญี่ปุ่น ตอนไปทำงานครับ
ช่างภาพข่าวคนที่รู้จักกัน เขาแปลงมาแล้วครับ :crazy:

จำได้ว่าซื้อแบบว่าให้กันมากกว่า ตอนนั้นได้มาแค่ 3 มัง (30000ัำืyen) ครับ :drool:

ได้ราคา 3 หมื่นเยนก็ตีไป 9 พันบาทครับ ถือว่าสมราคาครับ จะให้ดีต้องเดิม ๆ ครับผม ถ้าแปลงมาแล้้วผมว่าเสียสภาพครับ เหมือนเป็นแฟนน้องปอย สวยเหมือนกัน แต่ผมเลือกพอหล้ามากกว่าคร้าบ เดิม ๆ ดี :D

danny20024
1st August 2012, 06:48
เลนส์ Popular ครับตัวนี้