PDA

View Full Version : แนะนำตัวและขอคำแนะนำครับ

phissanu
9th November 2008, 01:22
สวัสดีครับผมก็เป็นสมาชิกเวปนี้มานานพอควร แต่พอดีบังเอิญว่า วันนี้ไปได้กล้องฟิล์มมาตัวหนึ่งไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลยครับจึงอยากจะขอคำแนะนำและฝากตัวบอร์ดแห่งนี้หน่อยครับ กล้องที่ได้มาเป็น Nikon F-801s พร้อมเลนส์ AF 70-210 1:4-5.6 แฟลช SB-22 ผมไมมีข้อมูลกล้องตัวนี้เลยครับ ใครพอจะทราบบ้าง รบกวนหน่อยครับ ผมไม่เคยใช้กล้อง SLR เลยครับ นอกกล้องปัญญาอ่อน ใช้แต่ compact มาเจอก็มึนๆเลยครับ ยิ่งแฟลชนี่ งง เลยครับมันมีตัวเลขตั้งค่าต่างๆไม่รู้เรื่องเลยครับ แล้วเลนส์กล้อง SLR นี่จะเอาไปใส่ D-SLR ได้ไหมครับ อ้อ...แฟลชด้วยครับ ขอบคุณครับ วันหลังคงจะมีอะไรมาถามอีกเยอะครับ

Mr.balloon
9th November 2008, 06:42
แล้วเลนส์กล้อง SLR นี่จะเอาไปใส่ D-SLR ได้ไหมครับ อ้อ...แฟลชด้วยครับ ขอบคุณครับ วันหลังคงจะมีอะไรมาถามอีกเยอะครับ

ได้ครับ แต่รุ่นที่บอกมา น่าจะเป็น Nikkor AF 70-210 (non D)
หมายถึง เลนซ์จะคุยเรื่องวัดแสงกับ Digital ไม่ค่อยรู้่เรื่อง
อาจมีผิดพลาดเรื่องการวัดแสงได้ในบางสภาวะแสง :crazy:

แต่ ถ้าเป็นรุ่น Nikkor AF 70-210 D จะวัดแสงได้ค่อนข้างฉลาดกว่าครับ :blink:

แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะใช้ AF กับ Nikon Digital แล้วไม่วัดแสงหรือถ่ายไม่ได้ครับ
พรรคพวกกันใช้ Nikon AF50/1.8 (non D)
ก็เห็นถ่ายภาพได้สวยไม่แพ้รุ่น D type ครับ :good:

เรื่องฟิล์มผมไม่ค่อยถนัดเท่าไร คงต้องรอท่านสมาชิก ท่านอื่นๆ
มาให้คำตอบเสริมอีกทีครับ (Y)

neno-c
9th November 2008, 07:05
มีคู่มือมาฝากครับ .....:flower:
http://www.cameramanuals.org/nikon_pdf/nikon_f-801s_af-2.pdf
ลองศึกษาดูครับ :chat:

nithi
9th November 2008, 12:07
มาตอบเรื่องแฟลชเก่ากับกล้องดิจิทัล กล้องนิกรนี่ใช้ได้ในmode A,M เท่านั้นนะครับ และที่แฟลชไม่ใช่ ttl แต่แค่นี้ก็เหลือๆแล้วครับถ้าจับแฟลชจนคุ้น
สำหรับตัวแฟลชเองนี่ อย่าเพิ่งงงครับ sb-22 นี่จริงๆคุมง่ายมากๆ ซื่อดีด้วย การใช้กับกล้องดิจิทัลรุ่นใหม่ๆมีข้อเสียคือวัดแสงแฟลชแบบ TTL ไม่ว่าแบบใหม่แบบเก่าไม่ได้ทั้งนั้นนะครับ แต่ว่าก็ชดเชยกันได้โดยใช้ระบบ ออโต้ในตัวแฟลชเอง ซึ่งก็เที่ยงตรงดีพอใช้ วิธีใช้ก็เลือกระดับแสงที่เหมาะกับระยะของระบบออโต้ และเลื่อนเสกลหาค่ารูรับแสงที่สัมพันธ์กันกับค่า ISO ที่ตั้งไว้ในกล้อง แล้วตั้งค่ารูรับแสงที่กล้องให้ตรงตามนั้น
ที่ชอบการออกแบบของ sb-22 ตรงที่ปรับมุมเงยแฟลชได้นะครับ ส่วนใหญ่เลยที่ผมใช้ก็ตามรูปนะครับ ที่ติดอยู่ข้างบนนี่ก็ยึดคุณภรรยามา เอากระจกมาติดกาวช้างกับบัตรเติมเงินโทรศัพท์ พอปรับมุมแฟลชแล้วก็เอาสอดเข้าตรงช่องว่างเล็กๆด้านบน พอดีเป้ะ ตอนถ่ายผมก็ตั้งออโต้อย่างที่ว่า แต่ชดเชยแสงที่กล้องสักครึ่งสตอป ได้แสงนุ่มๆกำลังดี
รูปที่แนบมานี่เป็นชุดที่ผมเองก็ใช้อยู่นะครับ พอดีไอ้เราเองไม่ใช่มืออาชีพ เป็นพวกหัวเก่าเสียดายของ อาศัยความรู้เล็กน้อยพลิกแพลงตัวเองไม่ต้องวิ่งไล่ตามซื้อเทคโนโลยี ก็ประหยัดดีนะครับ
ลองเล่นดูนะครับ :flower::flower:
ps.ถ่ายด้วย S1 pro +35-70เก่า+sb-e(300 บาท)

phissanu
9th November 2008, 17:42
ขอบคุณมากๆๆครับสำหรับน้ำใจที่มีให้ผมทุกๆท่านเดี๋ยวสงสัยอะไรผมจะมาขอคำแนะนำอีกครับ เดี๋ยวไปดูคู่มือก่อนครับ

spyrogira
9th November 2008, 18:23
อ่า .. น้านิธิ ..

เล่นกระจกเงาเลยรึนั่น ..
ผมเองแค่ขวดยาธาตุ ตัดมาให้พอดี กับแฟลช SB24 ..

เด๋วต้องลองกับ ... กลุ่มกระจกเงา มั่ง .. .. อิ อิ .. .. :D