PDA

View Full Version : อยากให้แนะนำราคากลางเลนส์มือหมุนครับ

จอมมารพุงโต
8th November 2008, 15:24
สวัสดีครับ

ผมไม่ใช่ผู้ใช้เลนส์มือหมุนระดับฮาร์ดคอร์ครับ เลนส์ที่ผมมีก็ดาด ๆ ทั่วไป

35 f/2.8
50 f/1.8
50 f/1.4
50 f/1.2
85 f/2
100 f/2.8
135 f/2.8

ไกลกว่านี้ใช้ไม่เป็นครับ :P

ปัญหาคือ ผมเห็นเลนส์มือหมุนหลายค่าย ที่บางตัวราคาสูงเกินไป

อยากให้ร่วมมือกันทำเป็นไกด์ไลน์สำหรับเลนส์มือหมุน แยกกันแต่ละยี่ห้อไปเลย จะดีมั้ยครับ

ส่วนตัว ผมมักจะเก็บแต่เลนส์แมนนวลของค่ายเลย ส่วนพวกชื่อแปลก ๆ นี่ผมไม่ค่อยให้ความสนใจเท่าไหร่ eg. rikenon, fujinon, mayer

แต่ถ้าจะรวบรวมมาด้วยกัน จะเป็นวิทยาทานแก่หมู่ผู้สนใจครับ

ขอบคุณครับ

singto2
8th November 2008, 16:15
เห็นด้วยนะครับเพราะราคาค่อนข้างที่จะต่างกันพอสมควร

ponpe
8th November 2008, 17:57
สินค้ามือสอง

มีตัวแปรมากมาย เช่น
1. นำไปสะสม ---> กำหนดราคาได้ อยู่ที่ผู้์้ซื้อ ผู้ขาย
2. เป็นที่ต้องการของตลาดมาก สินค้าหายาก ------->กำหนดราคาโดยเจ้าของก็คือคนขาย
3. สินค้าธรรมดา ปั่นตลาดโดยการใช้การตลาด เช่นโพสตามเว็บ ---->กำหนดราคาได้ อยู่ที่ผู้์้ซื้อ ผู้ขาย แต่ราคาผันผวนไม่แน่นอน

เมื่อก่อนผมมีเลนส์กล้องมือหมุน มากมาย ก็ให้เขาไปหมด เ พราะทำแ ต่งาน โ ดยเ ฉพาะเ ลนส์มินอลต้า มีเกือบทุกรุ่น ไลก้ามี 2-3 ตัวก็ให้เขาเป็นของขวัญ ตามวาระต่างๆ ไป
พอมาตอนนี้มีเวลาว่างเพราะทำงานมา 20กว่าปีแล้ว ก็พยายามตามเก็บเลนส์ที่เคยมีโดยซื้อเอาแถวๆ ตามเว็บ บางครั้งราคามันแ พง แต่ผมหาตัวนี้มา หลายเดือนก็จำเป็นต้องเอา ตัวไหนสภาพดีๆ ราคาไหนผมก็ไม่เกี่ยง

....ขอคิดต่างมุม ... ต้องขอบอกก่อนว่าไม่ใช่พวกขายเลนส์ครับ มีแต่หาซื้อเลนส์กลับคืน คืออย่างนี้นะครับ บางคนที่เ ขามาโพสแสดงรูป แล้วเขามาขายเลนส์ อันนั้นถือว่าเป็นตลาดของเขา (ถ้าเ ขาไ ม่โ พสผิดที่นะครับ) เ ขาอาจจะเอาเงินไปเลี้ยงดูครอบครัว โดยการไปหาซื้อมาถูก มาขายบวกราคาบ้าง ดังนั้นคนอื่นจะมาซื้อได้อย่างไร ถ้าไม่เห็นเลนส์ ในประสิทธิภาพของเขา เขาก็ต้องแสดงบ้าง

อย่างเลนส์ ค่ายนิค โ อลิมปัส มินอลต้า 50 f1.8 ผมหาซื้อเอาตามร้านอัดรูปเก่า ร้านขายของมือสอง ราคา บางตัวไม่ถึงพันเลย บางตัวพันต้นๆ อย่างเช่น นิค มาโคร 55 f3.5 ผมซื้อมา 800 บาท ค่าล้าง 500 บาท รวม 1300 บาท แต่ปัจจุบัน ขายกัน 4 พันกว่าบาท ก็คงเป็นไปตามข้อ 3ที่ผมโพสบอกไว้

อย่างไ รก็แ ล้วแต่บางคนมีความจำเป็นในชีวิตไม่เหมือนกัน อย่างผมหาของสะสมคืน เรื่องเงิน เรื่องโพสโฆษณารูปอย่างไร ผมไม่มองจุดนั้น มองแต่เมื่่อไหรจะมีเลนส์ตัวนี้ขาย เท่านั้นเอง สุดท้าย เพื่อให้สังคมอยู่กันแบบราบรื่นเอาใจเขามาใส่ใจเรา ราคาสินค้าไม่ได้กำหนดความเป็นจริงเท่าไหร ก็อย่างว่าตัวแปรมันมาก ก็ขอแสดงความคิดเห็นอีกมุมหนึ่งเท่านี้แล้วกัน

น้าแหลม
8th November 2008, 18:35
ชอบไอเดียนี้ครับ แต่ไม่ทราบจะกำหนดอย่างไร ส่วนใหญ่ก็คาดเดาเอาจากที่เห็นในอีเบย์น่ะครับ

002
8th November 2008, 22:16
อยู่ที่ demand supply เลนส์บางตัว คุณสมบัติงั้น ๆ แต่หายาก ราคาก็สูงได้ ซึ่ง user ที่เน้นใช้งานก็ไม่ควรไปยุ่งกับเลนส์ประเภทนี้ครับ เลนส์ตลาดคุณภาพสูงมีเยอะไป เช่น ais nikon 50 f1.4 เป็นต้น

คุณปาปา
9th November 2008, 00:49
แหะๆ ตาม demand & supply เช่นกันขอรับ
ราคากลาง มันบอกยากมาก เพราะเลนส์มือหมุน มีนับสิบยี่ห้อ และแต่ละยี่ห้อ ก็มีหลายสิบขนาด (ความยาวโฟกัส) แถมบางขนาด ยังมีหลายรุ่นอีก
อย่างเช่น olympus 50mm f/1.4 มีทั้งหมดสี่รุ่นใหญ่ สามสิบกว่ารุ่นย่อยครับ รุ่นหลังๆใช่ว่าจะดีกว่ารุ่นแรกๆ อย่างเช่นการถ่ายขาวดำเนี่ย รุ่นหลังต้นๆ สภาพพอประมาณ โดนรุ่นย่อยท้ายๆ ของรุ่นแรกสภาพดีๆ กินหัวขาด :)
ผมเพิ่งได้ Minolta MD 50/1.4 ใสแจ๋ว แทบหาริ้วรอยไม่เจอ แถมกล่องหนังมาด้วย ในราคาแค่ 1,100 บาทครับ ถ้่ามีราคากลาง ผมควรขายเท่าไหร่ดีอ่ะ :P

sinamu
13th November 2009, 07:43
ผมก็เป็นมือใหม่เข้ามาเล่นมือหมุนได้เดือนเดียว ผมคิดว่าราคาเลนส์ขึ้นอยู่กับปัจจัยเหล่านี้นะ
1.คุณชอบและต้องการเลนส์ตัวนั้นมากน้อยแค่ไหน อันนี้แนะนำตามที่ผมทำคือขอเอาเลนส์ต่างๆที่สนใจมาใส่กล้องแล้วลองถ่ายดู พิจารณาภาพที่ได้ ความยากง่ายของการใช้เลนส์ คุณพอใจไหม
2.ตรวจสอบตามเวปบอรด์ก่อนว่าเลนส์ที่คุณตั้งใจหา คุณภาพเป็นอย่างไร ในตลาดหาได้ยากง่ายแค่ไหน ราคาที่เขาขายกันอยู่ที่ประมาณเท่าไร แล้วเขาขายออกไหม
3.คนที่นำมาขายคุณเขาเขี้ยวแค่ไหน และมีความน่าเชื่อถือว่าจะช่วยแนะนำคุณได้มากน้อยแค่ไหนครับ
ผมซื้อเลนส์มือหมุนมา 2 ครั้งในรอบเดือนเดียว แต่ละครั้งผมขอทดสอบ 4-6 ตัวโดยบอกจุกประสงค์คนขายว่าต้องการใช้แบบนี้และอยากได้ภาพแบบนี้ พอถ่ายแล้วก็อธิบายภาพให้เขาดูว่าเลนส์นี้เป็นอย่างนี้ แน่นอนอาจจะไม่ใช้วิธีที่ถูกเพราะคนขายเขาจะรู้ว่าเลนส์ที่เราเลือกเราต้องการมากแล้วโก่งราคาเรา อันนี้ขึ้นอยู่กับว่าเรารับได้และต่อรองได้แค่ไหนนะครับ ราคาเลนส์ 2 ตัวที่ผมซื้อจะแพงกว่าในเวปราว 2-500 บาทแต่ผมได้เลนส์ที่ถูกใจครับ อันนี้ต้องพิจารณากันเอง
เลนส์ที่ซื้อมา Pentax SMC 80-200 f4.5 สภาพสวยมีฝาปิดหน้าหลัง =4.000-,OM Auto-S 50 f1.4 Silver nose สภาพสวยมีฝาปิดหน้าหลัง=4,000.- ทั้ง2ตัวไม่มีฝ้าไม่มีรา ไม่คลอน ครับว่าจะหาเลนส์12-60 ประมาณนี้อีกสักตัวครับ

สีเพี้ยน
13th November 2009, 08:07
เห็นด้วยกับแนวคิดนะครับ
แต่มองกลับไปความเป็นที่เป็นทางและความมีระเบียบในการบริหารจัดการเว็บ
ห้อง Price Reference มีอยู่แล้วนี่ครับ

ผมว่าถ้าทางเว็บจัดการใหม่โดยนำกระทู้ที่ปิดไปแล้วจากการขาย นำมาแยกได้ไหมว่าอุปกรณ์อะไร แยกเป็นห้องย่อยให้ห้องราคาอ้างอิง

แต่....ปัญหาตามมาอีก
เพราะบางคนขายอุปกรณ์หลายชนิดในกระทู้เดียวกัน ทำให้แยกยาก หรือจะยุ่งยากมากในการแยกประเภท
ถ้าทำห้องกลาง แล้วทำกระทู้แยกประเภท แยกยี่ห้อ แล้วค่อยลิ้งค์ไปหา กระทู้เหล่านั้นในห้องกลาง ก็ติดปัญหาว่า ใครจะว่างมากพอที่จะทำ
เพราะทุกคนมีงานที่ต้องรับผิดชอบกันอยู่ อาสาสมัครก็ไม่สามารถทำงานได้เต็มที่ ถ้าไม่ทันใจพระเดชพระคุณทั้งหลายพาลจะโดนตำหนิอีก น่าสงสาร

เลยคิดต่อว่า จะทำยังไงดี
ฉุกคิดได้ว่า ในเว็บเค้ามีระบบค้นหาข้อมูลอยู่นี่ครับ
ก็ใช้ระบบนั้นค้นหาสิ่งที่ต้องการในห้องราคาอ้างอิงสิ
เท่านี้ก็จบปัญหา
สุดท้าย เราแค่ค้นหาราคาอ้างจริงจากเครื่องมือที่เว็บมี เท่านี้ก็ได้ราคาที่เราต้องการแล้ว
ติดที่ว่า ปัจจุบันนี้ คนเรามักติดกับความสะดวกสบาย ความรวดเร็ว(ให้ได้ดังใจเดี๋ยวนี้เลย)
ใช้เครื่องมือค้นหา ค่อยๆ รวบรวมข้อมูล จะดีกว่าครับ
เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

mimuprasan13
13th November 2009, 10:22
ปัจจัยมันคงมีมากมายตามที่น้าๆของบนบอกมา เอาเป็นว่า ผมจะเอาราคาที่ผมได้มา มาแชร์สนุกละกันนะครับ
nikon 35 f 2 Ai-s 3500 บาท สภาพปานกลาง
nikon 135 f 3.5 AI 3500 บาท สภาพดี
nikon 55 f3.5 micro 3500 บาท สภาพปานกลาง
nikon 200 f4 Ai-s 2500 บาท สภาพเยินจริงๆ แต่เลนส์ยังใช้ได้
nikon 135 f2.8 6200 บาทสภาพดี
Reflex nikon-c 500 f8 15,000 บาท สภาพดี
เอาแค่นี้ก่อนละกันครับ

pakadon
13th November 2009, 10:49
ราคากลางตลาดคงไม่มีอะไรแน่นอนหรอกครับ ใช้ราคากลางใจเรานั่นแหละดีที่สุดแล้วมีสตางค์แล้ว ต้องมีสติด้วย ในร้านค้าส้มของเรานี้ มีคนขายอยู่ 2 พวกครับคือคนที่ค้าขายเป็นอาชีพ กับคนเล่นกล้องเบื่ออุปกรณ์ ถ้าอยู่ในบอร์ดนี้มาซักระยะหนึ่งก็คงพอจะรู้ว่าใครเป็นใคร จะซื้อกับคนไหน ยิ่งถ้าอยู่ในห้องมือหมุนมานาน พวกน้าๆอาวุโสเค้าแทบไม่ได้ซื้อเลนส์หรอกครับเค้ายืมกันเล่นสนุกกว่า

vintrake
15th November 2009, 12:38
ขอบคุณสำหรับราคานิค 135มม.ครับ กำลังเล็งอยู่เลยเชียว อิอิ

sinamu
16th November 2009, 16:02
เมื่อวานไปได้ Oly AF 35-70 zoom f3.5-4.6 มาอีกตัวมาทดแทนช่วงที่ขาด เอามาล้างเลนส์หน่อย2ชิ้น ไว้ใส่ถ่ายภาพทั่วๆไปได้ วันนี้ดัดแปลงอีกหน่อยให้ปรับ f stop ที่เลนส์ได้ สามารถปรับได้ตั้งแต่ 3.5-22 แล้วครับ
เขาขาย 1200 ผมต่อเหลือ 700 ไม่อยากต่อมากเกรงใจเขาครับ