PDA

View Full Version : มือไม่หมุน Rodenstock-Ysaron 35 F4 บน Fuji S1-pro

nithi
8th November 2008, 13:39
อีกทางเลือกของคนมือซนนะครับ เมื่อคืนมีเวลานิดหน่อย หยิบเอาเลนส์เก่ามาโมใส่กับกล้องเก่าๆนะครับ ใช้ฝาปิดเลนส์มาเจาะรู แล้วเอาเลนส์เทพ(ในความเห็นผมคนเดียวนะครับ) มาพันตูดด้วยเทปพันสายไฟให้มันหนาๆพออัดลงช่องที่เจาะไว้ได้พอดี เนื่องจากระยะโฟกัสมันไม่พอดีกัน ถ่ายได้แต่ใกล้ๆก็ช่างมันนะครับ ไม่ต้องมือหมุนก็ได้ ใช้กระเถิบเอาทีละนิดๆ พอสวมเสร็จก็มาลองกะกล้องเก่าอีกตัวว่ามันคงไม่หลุดมาแน่ แบบนี้นะครับ:flower:

nithi
8th November 2008, 13:49
เสร็จแล้วมาลองถ่ายของเล่นลูก แฟลชแบบฉลาดมากๆนี่ผมใช้ไม่เป็นนะครับ เอา SB24 มาคลุมด้วยถุงพลาสติกขาวๆ ตั้ง m 1/16 ลองหันไปหันมาให้พอดี ก็พอไหวนะครับ ไอ้รถถังตัวเล็กนี่ผมชอบมากเลยนะครับ ตัวนิดเดียว ละเอียดดีจัง:flower:

nithi
8th November 2008, 13:54
ลองอีกมุม ปรับสีแรงๆตามแบบ S1-pro นะครับ:Smiles2:

nithi
8th November 2008, 14:01
ลองตั้งถ่าย เปลี่ยนตัวแบบ เป็นรุ่นใหญ่ขึ้นเล็กน้อยนะครับ จริงๆแล้วถ้าเทียบราคาดู ไอ้เจ้ารถถังจิ๋วนี่ ราคารวมๆกับ ประมาณ 9 คัน ก็ได้เลนส์นี่ตัวนึงนะครับ นับว่าเป็นของเล่นที่ราคาแพงมากๆ :Smiles2:

nithi
8th November 2008, 14:08
แดดเช้าดูดีนะครับ เอาไปลองนอกบ้านบ้าง

nithi
8th November 2008, 14:19
ท้ายสุดที่ตาอ้อยนะครับ อ้อยลำนี้ได้มาเมื่อสองอาทิตย์ก่อนตอนไปทอดกฐิน ลองมาสะๆไว้ข้างบ้านเผื่อจะขึ้น เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเห็นเป็นตาเล็กๆพอดีกับวันที่คุณ D1 เปิดห้องพอดีนะครับ มาวันนี้ครบอาทิตย์ตาเล็กๆก็งอกแข็งแรงอย่างที่เห็น ห้องนี้ก็เช่นกันนะครับ ผมว่าเป็นห้องที่คึกครึ้นและได้ความเมตตาจากหลายๆท่านมาช่วยๆให้ความรู้และแบ่งปันกัน ผมเองหวังว่าเราจะยังคงบรรยากาศนี้ไว้นานๆนะขอรับ:bucha::bucha:

Mr.balloon
8th November 2008, 16:52
สีสวยดีครับ.... รายละเอียดดีจริงๆ ด้วย :thumbup:

ไว้ต้องรื้อของเก่ามาทำเล่นบ้างแล้ว....:clap:

น้าแหลม
8th November 2008, 18:33
สีแน่นถูกใจมากเลยครับ ได้ไอเดียเก็บเข้าคลังข้อมูลเพิ่มละ

nithi
8th November 2008, 21:05
ขอบคุณที่มาเยี่ยมชมนะครับ หวังว่าคงได้ไอเดียไปทำแก้เบื่อบ้าง ของพวกนี้ไม่แพงหรอกนะครับ บางทีเดินแถวร้านกองขยะแถวๆประเวศดูเตะๆตาก็เก็บไว้ มีเวลาก็มาพลิกแพลงทำอะไรต่อมิอะไรดู แต่เจ้า โรเด็นสต็อค ตัวนี้ถือว่าได้มาแพงนะครับ ได้มาจากร้านที่ฟอร์จูนหลายปีมาแล้ว ข้างกล่องตามรูปนี่ราคาตั้ง 1,000 ต่อได้เหลือเก้าร้อยบาท ไอ้เราก็ว่าแพงแล้วนะครับ เมื่อวานซืนเจ้าลูกชายขอซื้อ Gunpla เห็นราคาแล้วถึงกับอึ้งนะขอรับ 1:100 ตัวถูกๆยังแพงกว่าเจ้าเลนส์ตัวนี้ไปหลายขุมเลยครับ ...เอิ้ก:spineyes:

neno-c
8th November 2008, 22:00
แจ่มไปเลยครับ น้า nithi แต่ทางยาวโฟกัสของเลนส์สั้นกว่า 90 จะใช้กับอะไรก็อินฟินิตี้ลำบากหน่อยนะครับ ถ้าเกิน90ละก็ใส่เบลโล่เป็นอินฟินิตี้ได้เลยครับ ชอบแนวเดียวกันครับ ผมเล่นเลนส์เครื่องอัดมานานพอควรเหมือนกันครับ ประทับใจสีสรรของเลนส์เนื่องจากเป็นเลนส์ ที่ HI-RES การแยกเส้นได้สูงกว่าเลนส์ธรรมดาแยะครับ และชิ้นแก้วส่วนใหญ่จะค่อนข้างคลาดสีไม่เพี้ยนครับ เลยทำให้สีสรรที่ได้โดดเด่นกว่าเลนส์ถ่่ายภาพทั่วไปอยู่ค่อนข้างแยะครับ ร่วมแจมภาพจากเลนส์ NIKON EL63/2.8 ครับ ใช้ร่วมกับ NIKON PB4-BELLOW ครับ :chat:

KNOT
9th November 2008, 23:27
อยากถามอะครับว่า มีวิธีแปลงให้ใช้กับ nikon ไหมอะครับ พอดีมีเลนส์อัดเหลืออยู่หลายตัว เอามาเล่นได้ ><

neno-c
10th November 2008, 06:19
เลนส์เครื่องอัดขยายภาพเป็นเกลียวขนาด 39MM.ครับ จะต้องใช้ผ่านอเดปเตอร์ M39-NIKON/CANON มีจำหน่ายบนอีเบย์ครับ เมื่อเราได้อเดปเตอร์มาแล้วก็หมุนใส่เข้าท้ายเลนส์เครื่องอัดขยายปกติครับ แล้วค่อยนำเอาเลนส์ที่ใส่อเดปเตอร์แล้วมาหมุนใส่กับ EXTENTION TUBE หรือกับ BELLOW จะสามารถนำมาถ่ายภาพได้ตามปกติครับ แต่ถ้าเล่นกับ BELLOW จะสะดวกกว่าในการโฟกัสภาพครับ เพราะว่าสามารถเ้ลื่อนระยะของ BELLOW ได้อย่างต่อเนื่อง แต่ถ้าเป็น EXTENTION TUBEจะได้ระยะโฟกัสตามความยาวของเบอร์ EXTENTION TUBEครับ จะเลื่อนระยะไม่ได้ครับ ต้องเปลี่ยนเบอร์ EXTENTION TUBEแทน ทำให้ลำบากในการใช้งานแต่ราคาประหยัดครับ ...:chat: ภาพจาก RODENSTOCK APO-RODAGON D:chat:

neno-c
10th November 2008, 06:35
หรืออีกวิธีครับ สั่งชุดโฟกัสของเลนส์เข้ามาแล้วเอาอเดปเตอร์แปลงท้ายเลนส์ให้เป็นเกลียว M39-M42 ก็จะใส่กับ VARIABAL CLOSE UP RING จะสามารถโฟกัสได้อย่างต่อเนื่องแบบเดียวกับชุดโฟกัสของเลนส์กล้องปกติครับ ทำให้ทำงานสะดวกแต่ต้องทราบระยะโฟกัสของเลนส์ที่เหมาะกับช่วงของ VARIABAL CLOSE UP RING ซึ่งมีจำหน่ายหลายเบอร์ครับ หลายระยะทางยาวโฟกัส ครับ :chat:

น้าแหลม
10th November 2008, 06:44
ขอบคุณน้านีโน่ครับ อยากได้ข้อมูลตรงนี้มานานแล้ว เริ่มกระจ่างละ

zeiss
11th November 2008, 01:30
ของดีและถูกก็มีที่นี้ละครับ 555

nithi
11th November 2008, 16:33
ขอบคุณในการแบ่งปันความรู้นะครับคุณ neno ด้วยไอเดียที่ได้นะครับก็ลองไปค้นเอาเลนส์ขยายภาพมาอีกตัว ตัวนี้80mm F4.5 น่าจะเอามาแปลงแล้วไม่มีปัญหาเรื่องโฟกัสอินฟินิตี้ ด้วยความที่ผมไม่มีเบลโลว์ติดบ้านนะครับ ก็เอาชุดทิวบ์Kเก่าๆมาต่อกัน แล้วเสียบเจ้าเลนส์ที่ว่า ออกมาเป็นอย่างนี้นะครับ:flower:

neno-c
11th November 2008, 16:37
ลองดูครับ พี่ nithi:chat: เล่นไปด้วยกันครับ

nithi
11th November 2008, 16:37
ด้วยความใจร้อน ก็จับลูกชายมาลองทันที เอาเลนส์ที่ว่าเสียบกับ d200 ลองหมุนหาโฟกัสดูก็พอจะโอเคอยู่ แต่ปัญหาคือมันไม่เร็วนะครับ ถ่ายตัวเล็กไม่ทัน ได้แต่ตัวโต:good:

nithi
11th November 2008, 16:45
เมื่อเช้าก่อนขึ้นรถก็ลองแจ้งๆสักรูป ชอบดีสองร้อยตรงไม่ต้องกะค่าแสงนี่ละครับ เหนื่อยน้อยลงนิดนึง ตอนนี้เริ่มมองเห็นปัญหาว่าในมุมแสงจ้าๆมันจะฟุ้งๆชอบกลอยู่ น่าจะเพราะสักหลาดบังแสงไม่สนิท กับท้ายตัวแปลงที่สวมมันเป็นโลหะสีเงินๆ พอถ่ายแล้วมันสะท้อนกันอยู่ กะว่าเดี๋ยวเสาร์อาทิตย์ค่อยแก้ ตอนนี้ใช้หลบจุดอ่อนถ่ายเอามันส์ไปก่อน อิ..อิ:flower:

Mr.balloon
11th November 2008, 17:25
แว๊ะมาชมเลนซ์เครื่องอัดด้วยคนครับ.... :flower:

ผมมีกับเขาอยู่ 1 ตัว Noritsu 60-90/3.5-4.5 สภาพไม่ดีครับ
แต่ชิ้นแก้วยังแจ่ม เอามาโมทำเป็น Nikon F mount
เอาไว้ถ่าย Macro เล่นเหมือนกัน

เลนซ์พวกนี้มันเป็น Hi-res ผมว่าการเก็บรายละเอียด ยอดเยี่ยมแทบทุกตัวจริงๆ

ผมชอบใช้ Olympus E-300 ถ่าย Mode M
ปรับตั้ง WB5300 +7 - ISO100 - Speed 1/160 - Sat+1 Con+1 shp+1
Flash หัวกล้องแต่ลดกำลัง Flash 1/16 ได้สีอย่างที่เห็นโดยไม่ต้องแต่งภาพเลยครับ :drool:

nithi
11th November 2008, 17:33
แว๊ะมาชมเลนซ์เครื่องอัดด้วยคนครับ.... :flower:

ผมมีกับเขาอยู่ 1 ตัว Noritsu 60-90/3.5-4.5 สภาพไม่ดีครับ
แต่ชิ้นแก้วยังแจ่ม เอามาโมทำเป็น Nikon F mount
เอาไว้ถ่าย Macro เล่นเหมือนกัน

เลนซ์พวกนี้มันเป็น Hi-res ผมว่าการเก็บรายละเอียด ยอดเยี่ยมแทบทุกตัวจริงๆ

ผมชอบใช้ Olympus E-300 ถ่าย Mode M
ปรับตั้ง WB5300 +7 - ISO100 - Speed 1/160 - Sat+1 Con+1 shp+1
Flash หัวกล้องแต่ลดกำลัง Flash 1/16 ได้สีอย่างที่เห็นโดยไม่ต้องแต่งภาพเลยครับ :drool:

สุดยอดครับ โดยเฉพาะเรื่องสี :flower::flower: ชอบมากๆ

neno-c
11th November 2008, 18:44
ลองดูของโบราณดูบ้างครับ AGFA รุ่นน้องๆที่เกิดไม่ทันน่าจะหลายคนอยู่ครับ อาจไม่รู้จักเลนส์แบร์นนี้แล้ว เป็นเลนส์ที่คุณภาพเยี่ยมอีกแบร์นหนึ่งครับ ลองชมภาพดูนะครับ เอามาเล่นกับเบลโลครับ :chat:

neno-c
11th November 2008, 18:46
สีสรรเดิมๆจากเลนส์แท้ๆ AGFA เยอรมันครับ :chat:

neno-c
11th November 2008, 18:48
เป็นเลนส์เครื่องอัดขยายภาพครับ เมาท์ M39 ครับ :flower:

Mr.balloon
11th November 2008, 18:56
สีสรรเดิมๆจากเลนส์แท้ๆ AGFA เยอรมันครับ :chat:

โอว์....สุดยอดครับพี่

แสงธรรมชาติผมว่ามันสวยกว่า... เดี๋ยวจะต้องลองถ่ายตอนแสงจัดๆ ดูซะแล้ว :bucha:

neno-c
11th November 2008, 19:06
น้า บอล แดดยิ่งจัดยิ่งสวยครับ เลนส์พวกโบราณต้องการปริมาณแสงค่อนข้างมากกว่าเลนส์รุ่นใหม่ๆครับ ยิ่งแดดจัดสียิ่งโดดเด่นครับ :chat:

น้าแหลม
11th November 2008, 19:34
ขอเรียนถามน้านิธิหรือน้านีโน่ก็ได้เป็นคนความรู้เพิ่มหน่อยครับว่า
เลนส์จาก vest pocket kodak ได้ผลเป็นอย่างไรบ้าง ผมมีอยู่ตัวนึงยังไม่อยากถอดออก
เคยทำตามฟลิ๊กที่เขาเอากล้องต่อเข้าด้านหลังเลย มันหาอินฟินิตี้ไม่ได้ครับขนาดหดเข้ามาจนสุด
รบกวนด้วย ขอบพระคุณ๕รับ

neno-c
12th November 2008, 06:50
เลนส์กลุ่มนี้ผมไม่เคยเล่นครับ ต้องรอน้านิธินะครับ:chat:

nithi
12th November 2008, 12:52
ไม่เชี่ยวเรื่องนี้นะครับ เพราะกล้องพับที่มีก็ไม่ใช่โกดัค แต่ถ้าดูตามที่ว่า ไม่รู้ว่าเป็นรุ่นหน้าตาคล้ายๆอย่างนี้ไหมครับ ถ้าใช่ก็ดูเหมือนว่าขนาดกล้องและระยะโฟกัสมันจะยาวขนาดยัดเข้าไปซื่อๆ ก็ถ่ายได้นะครับ ลองส่งรูปกล้องมาดูเป็นวิทยาทานหน่อยสิครับ:Smiles2:

น้าแหลม
12th November 2008, 13:14
ขอบพระคุณทั้งสองท่านครับ
กล้องพับเล็กน่ะครับ ผมเห็นเขาทำในฟลิ๊ค คือเอาฝาหลังออก แล้วประกบกับดิจิตอลถ่ายอินฟินิตี้ได้ และมีบางเจ้าถอดแต่เลนส์มาทำบอดี้เอ็มสี่สอง ขายในอีเบย์ ดูๆไม่น่ายาก ก็อยากลองทำเล่นเองมั่งครับ แต่อินฟินิตี้ไม่ได้ ตัวของผมเบลโลรั่ว แต่ไม่อยากทำลายให้เสียสภาพ อยากอนุรักษ์ไว้อย่างนั้น
ตอนนี้มองหาที่เขาถอดแต่เลนส์มาขายอยู่ครับ

NahaMee
13th November 2008, 13:53
มีของให้หาเล่นอีกแล้ว...ขอบคุณครับ

เกิบขาด
14th November 2008, 13:43
มาเก็บความรู้ครับ อิอิ

moohunt21
28th January 2009, 06:39
หรืออีกวิธีครับ สั่งชุดโฟกัสของเลนส์เข้ามาแล้วเอาอเดปเตอร์แปลงท้ายเลนส์ให้เป็นเกลียว M39-M42 ก็จะใส่กับ VARIABAL CLOSE UP RING จะสามารถโฟกัสได้อย่างต่อเนื่องแบบเดียวกับชุดโฟกัสของเลนส์กล้องปกติครับ ทำให้ทำงานสะดวกแต่ต้องทราบระยะโฟกัสของเลนส์ที่เหมาะกับช่วงของ VARIABAL CLOSE UP RING ซึ่งมีจำหน่ายหลายเบอร์ครับ หลายระยะทางยาวโฟกัส ครับ :chat:

จากด้านที่พี่บอกนะครับ
ไม่ทราบว่าใส่ nikon แล้ว focus ที่ infinity ได้หรือไม่ครับ
เนื่องจากว่ามีอาจจะได้ rodenstock N series 50 2.8 มาอย่างไม่ได้คาดหมายน่ะครับ
mount m39 ครับ เห็นมีตัวแปลงอยู่ครับ
รบกวนด้วยครับ

moohunt21
28th January 2009, 07:04
อ้อ....ผมไปหาใน ebay ไม่เจออ่ะครับ
ไม่ทราบว่าหาได้ที่ไหนอ่ะครับ
bellow ไม่เคยใช่อ่ะครับ ไม่ทราบว่าเกะกะมั้ย
รบกวนอีกแล้วครับ 555+

neno-c
28th January 2009, 07:06
ไม่ทราบว่าใส่ nikon แล้ว focus ที่ infinity ได้หรือไม่ครับ
เนื่องจากว่ามีอาจจะได้ rodenstock N series 50 2.8 มาอย่างไม่ได้คาดหมายน่ะครับ
mount m39 ครับ เห็นมีตัวแปลงอยู่ครับ
หาชุด VARIABAL CLOSE UP RING ให้มีความยาวกว่า 50 มิล ก็จะโฟกัสอินฟินิตี้ได้แล้วครับ แต่ถ้าหาได้ยาวกว่าก็จะทำให้สามารถโคลสอัพได้มากเท่าที่จะยืดกระบอกโฟกัสออก ไปได้ครับ ลองเล่นดูครับ แล้วจะติดใจคุณภาพสีที่ได้และความคมชัดกำลังขยายของเลนส์ครับ แต่ถ้าจะสะดวกกว่าในการเล่นกับเลนส์เครื่องอัดที่มีหลากหลายทางยาวโฟกัสแนะนำอุปกรณ์ เบลโล่ครับ ลงทุนตัวเดียวครับ เล่นได้กับทุกเลนส์ครับ :chat:

moohunt21
28th January 2009, 07:13
อ้อ....ผมไปหาใน ebay ไม่เจออ่ะครับ
ไม่ทราบว่าหาได้ที่ไหนอ่ะครับ
bellow ไม่เคยใช่อ่ะครับ ไม่ทราบว่าเกะกะมั้ย
รบกวนอีกแล้วครับ 555+

neno-c
28th January 2009, 07:16
ส่วนใหญ่ของเล่นพวกนี้ผมจะได้มาจากทางญี่ปุ่นครับ MAP CAMERA อีเบย์ต้องเฝ้าครับ นานๆจะหลุดมามีครับ ส่วนเบลโล่น่าเล่นนะครับ มีแบบน้ำหนักเบากับแบบเฮวี่เวท เต็มพิกัดครับ แต่แข็งแรงสุดๆ ลงภาพให้ดูตัวเล็กคือแบบน้ำหนักเบาตัวใหญ่คือ NIKON PB 4 สุดยอดเบลโล่ TILL SWING หน้าเลนส์ได้ครับ

tamrong
28th January 2009, 09:05
วันก่อนก็ได้ Roden 50/4 มาตัวนึง ปรากฏว่าถ่าย macro ได้อย่างเดียวครับ เพราะว่า infinity นี่ ท้ายเลนส์ อยู่ลึกลงไปจากปากเมาท์อีก 5 มม ครับ

แต่สีของ rodenstock นี่ สุดๆ

zome
28th January 2009, 11:17
เห็นรูปแล้วน่าสนๆ .... เดี๋ยวลองค้นกรุสมบัติ มีอยู่สองสามตัวกะว่าจะลองแปลงเล่นดูส่วน Mamiya-6 เบลโล่มันขาดยังตัดสินใจไม่ถูกว่าจะรื้อเลนส์มาโมเล่นดีใหม...:Smiles2:

neno-c
28th January 2009, 12:17
เห็นรูปแล้วน่าสนๆ .... เดี๋ยวลองค้นกรุสมบัติ มีอยู่สองสามตัวกะว่าจะลองแปลงเล่นดูส่วน Mamiya-6 เบลโล่มันขาดยังตัดสินใจไม่ถูกว่าจะรื้อเลนส์มาโมเล่นดีใหม...:Smiles2:
คุณ ZOME ตัวมามิย่า 6 ส่งให้ผมดีกว่าครับ อย่าไปทำลายเลยครับ ถ้าชัตเตอร์ยังทำงานเลนส์ไม่เสียนะ ผมหาอยู่ตัวนี้:flower:

zome
28th January 2009, 13:09
คุณ ZOME ตัวมามิย่า 6 ส่งให้ผมดีกว่าครับ อย่าไปทำลายเลยครับ ถ้าชัตเตอร์ยังทำงานเลนส์ไม่เสียนะ ผมหาอยู่ตัวนี้
Reply With Quote

^^^

หุๆ ..... ยังเสียดายอยู่ครับคุณ neno-c :D เลนส์หมองเล็กน้อยตามอายุ ยังไม่ได้ถอดล้างไม่รู้จะล้างออกเปล่า ตัวชัตเตอร์ยังใช้งานได้ปกติชอบตรงที่มันมีชัตเตอร์ T ด้วยเป็นเลนส์ Zuiko 1:3.5 ตอนนั้นไม่รู้ว่ามีกล้องยี่ห้อ Olypus ยัง ตัวที่ผมมีอยู่นอกจากเบลโล่ขาดแล้ว ระนาบฟลิม์ที่เลื่อนเข้าเลื่อนออกตอนโฟกัสดูมันเอียงๆคิดว่ามันอาจฝืดหรือสปริงล้าก็ไม่รู้ย้งไม่ได้รื้อมาดู (กล้องรุ่นนี้ใช้วิธีโฟกัสแบบขยับฟลิม์เข้าออกแทนขยับเบลโล่ ) หากมานั่งบูรณะจริงๆคงจะยาว... :D

**** ปรึกษาคุณ neno-c หน่อยว่ารับทำความสะอาด CCD มั๊ย Sony A100 ผมฝุ่นตรึมว่างๆจะเอาไปรบกวนให้ล้างให้หน่อย ****

neno-c
28th January 2009, 15:04
แนะนำไปที่ร้านโฟโต้ไฟล์ได้เลยครับ แจ้งเขาว่าให้ล้าง ซีซีดีให้เขาดูแลให้อย่างดีครับ บางทีฟรีนะคุยดีๆ (ตอนนี้ผมส่งโฟโต้ไฟล์เหมือนกันครับ ) ส่วนกล้องถ้าเลนส์สมบูรณ์ น่าเก็บไว้มากนะครับ หายากและก็ถ่ายสนุกๆได้อีกนานครับ ชัตเตอร์เมคคานิคไม่มีเสียครับ ถ้าไม่ใช้ผิดกลไกของเขาครับ แนะนำสปีดต่ำๆถ้าตั้งชัตเตอร์ไว้แล้วขึ้นฟิล์มแล้วให้กดทิ้งนะครับ ห้ามปรับเปลี่ยนสปีดเด็จขาดครับ พังแน่นอนครับ ขอบคุณนะคุณ zome:chat:

neno-c
28th January 2009, 21:30
แนะนำวิธีแปลงให้เล่นได้ด้วยการใช้ VARIABAL CLOSE UP RING ครับ โฟกัสอินฟินิตี้ได้ครับและวิธีนี้สามารถใช้กับเลนส์ได้หลายทางยาวโฟกัสครับ รบกวนดูที่ลิงค์นี้ครับ
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=113399&page=6
#84 (http://www.thaidphoto.com/forums/showpost.php?p=808447&postcount=84)

nithi
29th January 2009, 11:24
แนะนำวิธีแปลงให้เล่นได้ด้วยการใช้ VARIABAL CLOSE UP RING ครับ โฟกัสอินฟินิตี้ได้ครับและวิธีนี้สามารถใช้กับเลนส์ได้หลายทางยาวโฟกัสครับ รบกวนดูที่ลิงค์นี้ครับ
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=113399&page=6
#84 (http://www.thaidphoto.com/forums/showpost.php?p=808447&postcount=84)

ต้องขอบคุณรูปนี้ของคุณ neno นะครับ มองๆแล้วมันคล้ายๆบอดี้ของ Petri ตอนถอดเลนส์ออกหมดนะครับ ว่าแล้วก็เลยเอามาลองทำซะ ได้ประมาณนี้นะครับ เก็บของเก่ามาทำทั้งหมดนะครับ พอดีโชคดีหน่อยหาเกลียวอะไรก็ไม่รู้ในลิ้นชักโต๊ะ มาเสริมที่เลนส์เครื่องอัดตัวนี้ ก็ใส่กับบอดี้เลนส์ที่มีได้พอดีนะครับ:Smiles2:

nithi
29th January 2009, 11:30
ลองเอาไปถ่ายดู ตัวนี้ Cherry นะครับ ยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ ผมไม่รู้จัก ส่วน Rodenstock นี่อยากได้อยู่อีกตัวเหมือนกันนะครับ แต่ยังไม่โชคดีสักที เคยจีบที่ คาเมร่า&เลนส์ พระรามสามอยู่ทีหนึ่ง ก็ไม่ขายให้ ใจร้ายจริงๆ:Smiles2:

neno-c
29th January 2009, 18:14
สีสวยดีครับ น้านิธิ เดี๋ยวลองโรเดนให้ครับ ผมมีอยู่ในกรุ 4 ตัวครับ :chat: