PDA

View Full Version : carl zeiss สีแบบนี้ครับ

จอมมารพุงโต
7th November 2008, 20:18
เห็นคุยกันเรื่องไซซ์ ผมนึกขึ้นได้ เลยเอามาให้ดูหนุก ๆ สองสามภาพครับ

hasselbald 500 c/m
CF/T* 100 f/3.5
kodak E100VS

จอมมารพุงโต
7th November 2008, 20:23
ตัวนี้เป็น Plannar

http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2008/06/O6689023/O6689023-0.jpg

rolleiflex 3.5E1
plannar 75 mm f/3.5
velvia 100

จอมมารพุงโต
7th November 2008, 20:25
เสียดายที่ผมคิดสั้นเอา rolleiflex ตัวนี้ไปแลกเป็นกล้องอีกตัวมาใช้ครับ ตอนนั้นเห็นว่ามี rolleiflex เต็มตู้เลย (5 ตัว) และกำลังอยากได้ตัว pentax 6x7 เลยเอาไปแลกมาซะ

สุดท้ายก็หากลับมาไม่ได้แล้ว เสียดายมากครับ

http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2008/06/O6689023/O6689023-5.jpg

KhanX
อูย น้าจอมมารเนี่ย มาทำร้ายหัวใจน้อยๆ กระเป๋าตังค์หนืดๆ ของผมอีกแล้ว

ผมสั่งอเดปเตอร์ของเลนส์ Hass มานอนยิ้มอยู่ในตู้แล้ว เหลือแต่เลนส์ กำลังดูอยู่ เห็นภาพน้าจอมมารแบบนี้แล้ว หัวใจน้อยๆ ของผมมันสั่นคลอนครับ

จอมมารพุงโต
ใส่กับ filter close up ครับ

ใครสนใจกล้อง TLR เดี๋ยวลองมาคุยกันได้ครับ :D

http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2008/06/O6689023/O6689023-3.jpg

จอมมารพุงโต
7th November 2008, 20:30
อูย น้าจอมมารเนี่ย มาทำร้ายหัวใจน้อยๆ กระเป๋าตังค์หนืดๆ ของผมอีกแล้ว

ผมสั่งอเดปเตอร์ของเลนส์ Hass มานอนยิ้มอยู่ในตู้แล้ว เหลือแต่เลนส์ กำลังดูอยู่ เห็นภาพน้าจอมมารแบบนี้แล้ว หัวใจน้อยๆ ของผมมันสั่นคลอนครับ

หาให้ได้สักตัวครับ แนะนำ CF ขึ้นไปจะใช้งานสนุกกว่าเยอะครับ

นึกขึ้นได้ว่าเพิ่งสแกนมา เอาไปด้วยแล้วกันครับ สักเดือนกว่าลิงค์จะเสีย :D

ไว้ค่อยมาแก้ลิงค์รูปใหม่ครับ (ผมไม่อยากโพสรูปไว้หลาย ๆ ที่ครับ ผมเห็นว่าเป็นการกินทรัพยากรมากเกินไป)

rolleiflex 2.8F
ilford HP5+ ei 800
D76 1+3 16 min 20'c

จอมมารพุงโต
7th November 2008, 20:33
เสียงของ rolleiflex มันจะเงียบดีครับ บุคคลิกกล้องแบบเดียวกับไลก้า

คนที่ใช้ไลก้าส่วนใหญ่ก็จะชอบ rollei ด้วยกันครับ

แต่บางคนก็ใช้ hass เหมือนกันนะครับ แต่ผมไม่ชอบใช้ hass เลย มันกระด้างครับ

อ้อ 2.8f ของผมตัวนี้เป็นเลนส์ carl zeiss plannar 80 mm f/2.8 ครับ

จอมมารพุงโต
7th November 2008, 20:35
ดูฟิลม์แล้วต้องบอกว่ามันเจ๋งนะครับ เลนส์ผ่านเวลามา 30 กว่าปีแล้ว (ปลายยุค 60)

ในฟิลม์นี่ละเอียดยิบ ๆ ครับ

ขอบคุณพรรคพวกที่แนะนำกล้องสองตามาให้ผมใช้ครับ เหมือนกะเทยได้พบตัวเอง

อะฮ้า~~~~

จอมมารพุงโต
7th November 2008, 20:37
เอาเลนส์ hasselblad มาให้ชมอีกชุดแล้วกันครับ

ตัวนี้เป็น CFE 100 mm f/3.5 เค้าว่ากันว่ามันเจ๋งสุด

ผมใช้แล้วก็ "งั้น ๆ" ครับ เอาไปคืนเจ้าของซะ :P

ของที่แพงบางทีมันดีจริง ๆ ดีมาก ๆ ด้วย แต่ไม่เหมาะกับเรา

ผมใช้แฮสเพื่อถ่ายครอบครัวได้ไม่กี่ม้วนครับ แล้วก็เลิก ผมว่ามันไม่ polite มันกระด้าง มันแข็งไปครับ :D

จอมมารพุงโต
7th November 2008, 20:38
ถ่ายคนนี่สาว ๆ ชอบครับ

สีสวย

แต่

ผมถ่ายขาวดำ 80% เลยไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ อัดยากครับ

ว่าแล้วหาเช่าห้องมืดดีกว่า จะรวมฟิลม์ไปอัดบ้างแล้ว :P

จอมมารพุงโต
7th November 2008, 20:40
ตายละ

ไป ๆ มา ๆ กลายเป็นกระทู้ภาพขาวดำไปแล้ว

ขออภัยนะครับ ไม่ค่อยมีสีให้ชม

ขอแก้ตัวโดยการเพิ่มภาพสีจาก Carl Zeiss ครับ

contax s2
carl zeiss 50 mm f/1.4 MMJ
provia 100F

จอมมารพุงโต
7th November 2008, 20:42
เทสีให้อีกนิดนะครับ

ม้วนเดียวกับข้างบนครับ

สีมันสดคมเข้มครับ ดูสไลด์แล้วร้องโอโหเลย แต่ดูภาพขาวดำแล้วรู้สึกทำงานลำบาก

ตลกที่ว่าเป็นกับเลนส์ CZ รุ่นใหม่ ๆ ด้วยนะครับ ฟิลม์จากเลนส์เก่าของ rolleiflex ทำงานง่ายกว่าแยะครับ

จอมมารพุงโต
7th November 2008, 20:43
จบแร้วดีกว่าครับ

fujicolor 400 เกรนดุซะ :(

KhanX
7th November 2008, 20:43
ใส่กับ filter close up ครับ

ใครสนใจกล้อง TLR เดี๋ยวลองมาคุยกันได้ครับ :D

http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2008/06/O6689023/O6689023-3.jpg

น้าเดี๋ยวโดนเตือนหรอก คิ๊กๆๆ:flower:

ผมว่าจะหาเฉพาะเลนส์ Hass มาใช้กับกล้องแคนอนดิจิตอล อูย แค่คิดก็มันส์แล้วครับน้า เลนส์ Zeiss ของ Hass บนดิจิตอล

ว่าแต่เลนส์ Zeiss ของ Hass กับของกล้อง SLR คุณภาพเดียวกันหรือเปล่าครับน้าจอมมาร

จอมมารพุงโต
7th November 2008, 20:45
น้าเดี๋ยวโดนเตือนหรอก คิ๊กๆๆ:flower:

ทำไมต้องโดนเตือนล่ะครับ?

ผมไม่ได้ขายของนิ :D

มาคุยกันครับ จะซื้อรุ่นไหน ยังไง เลือกแบบไหน ประมาณนั้นครับ

สงสัยคงจะเคยมีเคสแบบนี้แล้วกระมัง?

เจตนาผมคืออยากให้มีคนมาใช้เยอะขึ้นบ้างครับ สักนิดก็ยังดี

แต่ใช้เยอะไปก็ไม่ดีแฮะ ราคาขึ้น ผมก็อดอีก :D

ส่วนเรื่องเลนส์ zeiss บน SLR ผมว่าต่างกันครับ ไม่มีอะไรจะคุยตอนนี้รอท่านอื่นมาเสริมจะสนุกกว่าครับ:P

KhanX
7th November 2008, 20:56
ทำไมต้องโดนเตือนล่ะครับ?

ผมไม่ได้ขายของนิ :D

มาคุยกันครับ จะซื้อรุ่นไหน ยังไง เลือกแบบไหน ประมาณนั้นครับ

สงสัยคงจะเคยมีเคสแบบนี้แล้วกระมัง?

เจตนาผมคืออยากให้มีคนมาใช้เยอะขึ้นบ้างครับ สักนิดก็ยังดี

แต่ใช้เยอะไปก็ไม่ดีแฮะ ราคาขึ้น ผมก็อดอีก :D

ส่วนเรื่องเลนส์ zeiss บน SLR ผมว่าต่างกันครับ ไม่มีอะไรจะคุยตอนนี้รอท่านอื่นมาเสริมจะสนุกกว่าครับ:P

ผมเห็นด้วยกับน้าอย่างที่ซู๊ดเลยครับ และคนอื่นก็คิดแบบผมแน่นอน เอิ๊กๆๆ

สงสัยผมต้องขอความรู้จากน้าจอมมารอีกเยอะเลยครับ โดยเฉพาะเรื่องกล้องฟิล์มครับ(Y)

MaTTieW
7th November 2008, 23:02
ตามมาดู Ziess ของชอบ :drool:

น้าแหลม
8th November 2008, 00:10
สีสวยได้ใจมากเลยครับ ผมเองก็บ้าคาร์ลไซส์ ชนิดไม่ลืมหูลืมตา ชอบมากเป็นพิเศษครับ

ManaulLens
8th November 2008, 00:24
แอบมาเก็บข้อมูล อยากได้มานานละแต่ยังไม่มีปัญญาซื้อมาเล่นซักที

JEE
8th November 2008, 01:02
มาเเจมน้าจอมมารฯด้วยคน
ขาวดำอย่างเดียวเหมือนกัน

สองภาพนี้ hass 501 + 150cf
film kodak หมดอายุ รุ่นอะไรไม่รู้ จำไม่ได้

ผมคิดเเบบเดียวกันครับว่า hass + zeiss นั้นให้ภาพที่คมชัดกว่า rollei tlr
รวมถึงความ "กระด้าง" ของเนื้อภาพ
เเละรวมถึงการกด shutter ที่ไม่นุ่มนวลเหมือน rollei tlr
เพราะ hass มีกระจกบานใหญ่ กระดกที ฝุ่นกระจาย

ผมชินเเละชอบ design กับ feeling ในการถือกล้อง hass มากกว่า rollei tlr
ด้วยเหตุผลส่วนตัวว่ามือเป็นกล่องๆ simple ถือจับถนัดดี
เเละเเถมยังเปลี่ยนเลนส์ได้อีกต่างหาก ความคมชัดจาก zeiss สูงมาก
ทำให้การได้ขอบเขตใช้งานที่กว้างกว่า

เเต่ rollei tlr นั้นมันมีเสน่หเเบบเฉพาะตัวที่หาไม่ได้จาก hass
อย่างที่น้าจอมมารฯว่าไว้คือเหมือน leica ในรูป medium format
คือไม่มีกระจก นิ่ม เงียบ ได้อารมณดิบๆ ตรอกข้าวสารดี

ภาพที่ได้โดยเฉพาะจาก schneider นั้นมันนุ่ม soft สวยไม่กระด้างเหมือน zeiss
เหมาะมากกับงานถ่าย documentary / still life / fine atrt

เเต่ข้อด้อย rollei tlr ก็คือเปลี่ยน film back / lens ไม่ได้
ซึ่งสองข้อนี้เป็นข้อจำกัดที่ทำให้ช่างภาพที่ทำงานเเบบ commercial
ไม่สามารถใช้กล้อง rollei tlr ทำงานได้

เเต่ก็เห็นหลายคนที่ใช้ rollei medium slr ที่เป็น automatic
ทำงาน commercial เหมือนกันเพราะเปลี่ยน film back / lens ได้

-----
มาเเบ่งปันความรู้นิดหน่อยสำหรับคนที่คิดจะเข้ามาเล่น
เเต่ยังไม่รู้ว่า system ไหนเป็นยังไง ต่างกันยังไง
สำหรับใครที่รู้เเล้วมาช่วยเสริมก็จะดีมากครับ
เพราะผมเองก็เพิ่งเริ่ม ยังต้องศึกษาอีกมาก

JEE
8th November 2008, 01:39
ถามคุณจอมมารฯต่อเลยดีกว่า (ขอข้ามเรื่อง leica ไปก่อน)
rollei tlr หากว่าจะซื้อของใหม่ป้ายเเดงนั้นเลยจะดีไหมครับ
หากว่าจะเป็นการลงทุนที่คุ้มค่าหรือไม่หากเก็บไว้อีก 20 ปี
หรือใช้ไปเรื่อยๆเเบบไม่คิดจะขายทิ้ง
หรือว่านาทีนี้ของเก่าคุณภาพดีกว่า

ซื้อของเก่าดูไม่เป็น เลือกรุ่นไม่ถูก ความเสี่ยงสูง เเตราคาถูกกว่าเยอะ
ของใหม่มันเเพงเเต่ sure ดี ตามนี้เลยครับ

[1] Rollei Rolleiflex Wide 4.0 FW, Twin Lens Reflex Medium Format Camera with Schneider 50mm f/4 lens ($5,555 =เเสน 9) : Mfr. Part: 66607

[2] Rollei Rolleiflex 4.0 FW Medium Format Twin Lens Reflex Camera, Built-in Super-Angulon 50mm f/4.0 HFT Lens, with Advanced TTL Exposure Metering. ($4,799 = เเสน 6) : Mfr. Part: 17003

มีเเค่ 2 รุ่นนี้ที่เป็น lens schneider ทั้งคู่ สำหรับกล้องใหม่
เเต่อีก 2 รุ่นเป็น zeiss ผมตัดทิ้งไป

ขอคำเเนะนำหน่อยครับ

neno-c
8th November 2008, 06:31
ตามมาด้วยอีกตัวครับ :P B&W:clap:

จอมมารพุงโต
8th November 2008, 07:54
rollei tlr หากว่าจะซื้อของใหม่ป้ายเเดงนั้นเลยจะดีไหมครับ
หากว่าจะเป็นการลงทุนที่คุ้มค่าหรือไม่หากเก็บไว้อีก 20 ปี
หรือใช้ไปเรื่อยๆเเบบไม่คิดจะขายทิ้ง
หรือว่านาทีนี้ของเก่าคุณภาพดีกว่า

ซื้อใหม่ก็ได้ครับ ล่าสุดก็เห็นคนเพิ่งรูดถอย 2.8GX ไปแหม็บ ๆ แสนกลาง ๆ ผ่าไปแก่ ๆ หน่อย ปรู๊ดเดียวผ่าน แหม......

อิจฉาครับ:P

ไอ้เราก็คนเดินดินทั่วไป ไม่ได้มีตังค์มากขนาดนั้น รูดบัตรปื้ด ๆ สักสองหมื่นก็โดนธนาคารโทรมาจิกแล้ว รูดป่าวเพ่? รูดเพิ่มอีกหน่อย ก็เด้งแระ ไม่ให้รูด อิอิ

ทำได้ก็มองหาแต่ของดีคุณภาพสูงราคาจับต้องได้ ก็ต้องหาเป็นมือสองครับ

ถ้าถอยมามือแรก ก็ได้เปิดซิงสด ๆ แต่คนบ้าอุปกรณ์แบบผมมักจะเสียดายทุกครั้งถ้าจะเอามาใช้

ผมเลยหาของมือสองสภาพดีทำงานได้ราคาอาจจะตามตลาด เพราะผมก็ไม่ค่อยหักคอซื้อของใครเหมือนกันครับ อย่าง 2.8F ผมได้มา 40000 ถ้วน ๆ เอาไปตั้งล้างทำความสะอาดอีก 3000 ก็จบ ครับ ถือว่าไม่แพง แต่ก็ไม่ถูกครับ

ส่วนเรื่องซื้อใหม่ ผมมองว่า rolleiflex wide ราคามือสองตอนนี้ห่างจากของใหม่ไม่มากเลย เป็นผม ถ้าต้องการจริง ๆ และไม่เดือดร้อน และคิดว่าใช้บ้าง เก็บบ้าง เป็นความสุขใจเล็ก ๆ น้อย ๆ

ผมซื้อใหม่ครับ

จอมมารพุงโต
8th November 2008, 07:57
ตามมาด้วยอีกตัวครับ :P B&W:clap:

เทเลโรรายลองได้จับมาแล้วครับน้านีโน่

หนักมาก

จนรู้สึกว่ามันไม่น่าใช้แทน :D

โฟกัสใกล้สุดเกือบสองเมตรแน่ะครับ ต้องใส่ close up ไว้เกือบตลอด

สำหรับ tele rollei นี่ ผมว่าคงไม่คุ้มค่าเงินสักเท่าไหร่แล้วครับ จับเป็น hass 500 cm + 150 mm cf ก็ราคาประมาณกันครับ

แต่ภาพลุงคนนี้ยังหลอนผมไม่หายครับ ลอยออกมาได้เลย อยากดูพรินท์จริงจังครับ

จอมมารพุงโต
8th November 2008, 08:01
ซื้อของเก่าดูไม่เป็น เลือกรุ่นไม่ถูก ความเสี่ยงสูง เเตราคาถูกกว่าเยอะ

ของใหม่มันเเพงเเต่ sure ดี ตามนี้เลยครับ

[1] Rollei Rolleiflex Wide 4.0 FW, Twin Lens Reflex Medium Format Camera with Schneider 50mm f/4 lens ($5,555 =เเสน 9) : Mfr. Part: 66607

[2] Rollei Rolleiflex 4.0 FW Medium Format Twin Lens Reflex Camera, Built-in Super-Angulon 50mm f/4.0 HFT Lens, with Advanced TTL Exposure Metering. ($4,799 = เเสน 6) : Mfr. Part: 17003

มีเเค่ 2 รุ่นนี้ที่เป็น lens schneider ทั้งคู่ สำหรับกล้องใหม่

เเต่อีก 2 รุ่นเป็น zeiss ผมตัดทิ้งไป

ขอคำเเนะนำหน่อยครับ

ทำไมจึงเลือก 50 mm f/4 ล่ะครับ?

ทั้งที่มี hassy ใช้กับ 50 mm f/4 CF หรือลงให้ถึง 30 mm ก็ได้คุณภาพสุดยอดเหมือนกันในราคาเบากว่าครึ่งนี่ครับ :D

ตัวนี้ถ้าเป็นผมผมหา hasselbled SWC ใช้แทนครับ :P

จอมมารพุงโต
8th November 2008, 08:03
ผมคิดเเบบเดียวกันครับว่า hass + zeiss นั้นให้ภาพที่คมชัดกว่า rollei tlr
รวมถึงความ "กระด้าง" ของเนื้อภาพ
เเละรวมถึงการกด shutter ที่ไม่นุ่มนวลเหมือน rollei tlr
เพราะ hass มีกระจกบานใหญ่ กระดกที ฝุ่นกระจาย

ผมชินเเละชอบ design กับ feeling ในการถือกล้อง hass มากกว่า rollei tlr
ด้วยเหตุผลส่วนตัวว่ามือเป็นกล่องๆ simple ถือจับถนัดดี
เเละเเถมยังเปลี่ยนเลนส์ได้อีกต่างหาก ความคมชัดจาก zeiss สูงมาก
ทำให้การได้ขอบเขตใช้งานที่กว้างกว่า

เเต่ rollei tlr นั้นมันมีเสน่หเเบบเฉพาะตัวที่หาไม่ได้จาก hass
อย่างที่น้าจอมมารฯว่าไว้คือเหมือน leica ในรูป medium format
คือไม่มีกระจก นิ่ม เงียบ ได้อารมณดิบๆ ตรอกข้าวสารดี

ภาพที่ได้โดยเฉพาะจาก schneider นั้นมันนุ่ม soft สวยไม่กระด้างเหมือน zeiss
เหมาะมากกับงานถ่าย documentary / still life / fine atrt

เเต่ข้อด้อย rollei tlr ก็คือเปลี่ยน film back / lens ไม่ได้
ซึ่งสองข้อนี้เป็นข้อจำกัดที่ทำให้ช่างภาพที่ทำงานเเบบ commercial
ไม่สามารถใช้กล้อง rollei tlr ทำงานได้

เเต่ก็เห็นหลายคนที่ใช้ rollei medium slr ที่เป็น automatic
ทำงาน commercial เหมือนกันเพราะเปลี่ยน film back / lens ได้

-----
มาเเบ่งปันความรู้นิดหน่อยสำหรับคนที่คิดจะเข้ามาเล่น
เเต่ยังไม่รู้ว่า system ไหนเป็นยังไง ต่างกันยังไง
สำหรับใครที่รู้เเล้วมาช่วยเสริมก็จะดีมากครับ
เพราะผมเองก็เพิ่งเริ่ม ยังต้องศึกษาอีกมาก

กล้องทุกตัวมีจุดอ่อน จุดแข็งของมันหมดครับ

ถ้าเรารู้ว่ามันมีจุดอ่อนยังไง ก็ไม่เอาจุดอ่อนไปชน

กล้องไม่ใช่ของวิเศษครับ แต่มันเป็นแค่เครื่องมืออันนึง

มีการ operate ที่แตกต่างกัน และใช้งานคนละแบบกันครับ

พี่ JEE มาอธิบายหมดแล้ว ผมเลยหมดเรื่องโม้เลย

ขอบคุณครับ มีคนช่วยแจม :D

กด thanks ไม่ได้ ก็คงต้องขอพิมพ์ตอบครับ :D

002
8th November 2008, 09:24
รูปเด็กน้อย โทนสีคล้ายทีผมถ่ายไว้เลยครับ แต่ที่สังเกต สีผิวคนจะออกน้ำตาลเข้ม แก้ยังไงดีครับ

จอมมารพุงโต
8th November 2008, 10:16
plannar rules the world ครับ

ผมว่า zeiss นี่เก่งครับ ไปได้ทุกที่ เป็น optical firm ที่เก่ง และสามารถทำของให้กับตลาดล่างได้ด้วย โดยที่ยังได้มาตรฐานตลาดบนด้วย

ชื่อดีครับ ผม zeiss ใหม่ ๆ นี่ไม่ได้ใจผมเท่าไหร่ กระด้างไปครับ

JEE
8th November 2008, 13:05
เข้ามาชม zeiss collection คุณจอมมารฯ

Mr.balloon
8th November 2008, 16:28
เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้เรื่อง กล้องฟิล์ม ด้วยคนครับ.....:thumbup:

Alias
10th November 2008, 13:02
ถ้าบอกว่า คุณพี่จอมมารฯ พิมพ์คำว่า Planar ผิด จะโกรธมั้ยครับ? (ต้องมี n ตัวเดียวครับผม)

ขอบคุณครับ

อยากถามเพิ่มอีกนิดว่า ไม่ทราบว่าเครื่องสแกนฟิล์มที่พี่จอมมารฯใช้ ให้สีที่ตรงกับฟิล์มมั้ยครับ

ชอบถ่ายฟิล์มเหมือนกัน แต่ไม่มีความรู้เรื่องสแกนเนอร์ดีๆเลยครับ

จอมมารพุงโต
12th November 2008, 07:43
ถ้าบอกว่า คุณพี่จอมมารฯ พิมพ์คำว่า Planar ผิด จะโกรธมั้ยครับ? (ต้องมี n ตัวเดียวครับผม)

ขอบคุณครับ

อยากถามเพิ่มอีกนิดว่า ไม่ทราบว่าเครื่องสแกนฟิล์มที่พี่จอมมารฯใช้ ให้สีที่ตรงกับฟิล์มมั้ยครับ

ชอบถ่ายฟิล์มเหมือนกัน แต่ไม่มีความรู้เรื่องสแกนเนอร์ดีๆเลยครับ

ขอบคุณครับที่ช่วยแก้ไข ผมก็พิมพ์ plannar มาตลอดเพราะอ่านแพลน่า จริง ๆ คงต้องอ่านว่า พลาน่า สินะครับ :D

สแกนเนอร์ถ้าจะสแกนให้สีตรงคงต้องคราลิเบรทครับ ผมไม่มีเครื่องมือพรรค์นั้น อาศัยดูสไลด์แล้วปรับให้ตรงตามที่ตาเห็นครับ

ส่วนฟิลม์สีเนกฯ นี่ยาวเลย เพราะไม่ชอบโฟรไฟล์ที่โปรแกรมจัดให้ครับ ปรับเองดีกว่า