PDA

View Full Version : เรียนปรึกษาสมาชิก เรื่องโพสกระทู้วันนี้เลนส์เทพพรุ่งนี้ประกาศขาย

neno-c
6th November 2008, 17:29
อีกอย่างที่อยากรบกวน เพื่อนๆสมาิชิกที่เล่นห้อง เลนส์มือหมุน และกล้องฟิลม์ (http://www.thaidphoto.com/forums/forumdisplay.php?f=118)[/URL][URL="http://www.thaidphoto.com/forums/board.php"]ThaiDPhoto.COM (http://www.thaidphoto.com/forums/forumdisplay.php?f=118)

ไม่่อยากเห็นมากที่สุดคือกระทู้ วันนี้เล่นเลนส์เทพพรุ่งนี้ขายอยู่ห้องมาเก็ตไปทั่วครับ เป็นความรู้สึกที่่แย่สำหรับผมมาก จากที่เคยเล่นอยู่ห้องหนึ่งมาจะเจอกับประสพการแบบนี้อยู่ตลอดและหวังว่าจะไม่เจอกับลักษณะแบบนี้ในห้อง ThaiDPhoto.COM (http://www.thaidphoto.com/forums/board.php) อีก ถ้าท่านสามาชิกท่านใดมีความคิดเห็นเช่นไร เสนอความคิดเห็นเพิ่มเติมได้ครับ ขอบพระคุณที่ร่วมแสดงความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์ครับ:chat:

Mr.balloon
6th November 2008, 18:38
อืม.... เป็นความคิดเห็นที่ดีครับ

แต่ก็อีกแหละครับ...เราคงไม่สามารถห้ามสมาชิกได้ เพราะเป็นสิทธิส่วนบุคคล
ก็ได้แต่หวังว่า คงไม่มีใครกล้ามา ตั้งกระทู้ ...ขอซื้อหรือขาย เลนซ์และอุปกรณ์...ในห้องนี้

เพราะทางเวป ThaiDphoto มี ห้อง Market (http://www.thaidphoto.com/forums/forumdisplay.php?f=17) ไว้ขายของแยกไว้ชัดเจนแล้ว
ห้องนี้จะเป็นการพูดคุย พบปะแลกเปลี่ยนประสบการณ์เรื่องการใช้มือหมุน และฟิล์ม
หรือหากท่านสมาชิกมีภาพที่ถ่ายจากเลนซ์มือหมุน+กล้องดิจิตอล หรือกล้องฟิล์ม
ก็สามารถนำมาให้พี่ๆ น้องๆ สมาชิก ชื่นชม ผลงานได้ครับ
แต่ขอความกรุณา ตั้งชื่อกระทู้ให้ชัดเจนครับ พี่ๆ น้องๆ สมาชิกจะได้รู้ที่มาที่ไป :yahoo:

ซึ่งถ้ามีการแหกกฎในการซื้อหรือขาย ผู้ดูแลห้อง...คงจะต้องขออนุญาต
เสนอการ Ban user กับผู้บริหารเวป ThaiDphoto.com ทันที
พร้อมกับคงต้องลบกระทู้นั้นๆ ออกไปครับ :huh:

กำลังคิดว่าจะบอกเรื่องลักษณะแบบนี้อยู่พอดี
คุณ neno-c ตั้งขึ้นมาถามความเห็นจากสมาชิกพอดี ..... ดีทีเดียวครับ
ผมเองก็เป็นสมาชิกของเวปคนหนึ่งเหมือนกัน เพียงแต่ว่าได้รับมอบหมาย
ให้ดูแลเรื่องกระทู้ที่ไม่เหมาะสมครับ :thumbup:

***กฏ-กติกา ถูกตั้งขึ้นเพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยของสังคมนั้นๆ เพราะถ้าหากไม่มี กฏ-กติกา
สังคมนั้นๆ ก็จะอยู่อย่างไม่มีเสถียรภาพ มีแต่ปัญหาที่ต้องแก้ไขตลอด*** :chat:

milk
6th November 2008, 19:12
กรรมของใครก็ของมันครับ ดูกันออก บอกกันได้ รักมาก เทพมากแล้วขาย ถ้ามันดีจริง สมราคาก็มีคนซื้อครับ ไม่ว่ากัน แต่ตั้งสูงมาก็เฝ้าไปเถอะหน้าจอของท่าน

ห้ามกันไม่ได้ครับ แต่ผมยกตัวอย่างใก้ลตัวให้อ่านก็แล้วกัน พวกกำนันแถวๆที่ผมอยู่หรือนักการเมืองก็ตามที่เอาเงินภาษีไปทำป้ายยินดีตอนรับแล้วใส่ชื่อตัวเองหรา ใหญ่พอๆกับคำว่ายินดีตอนรับนั้นมันให้ความรู้สึกแสนทุเรศยังงัย มันก็อารมณ์เดียวกันนั้นเองล่ะครับ เวลาเห็นกระทู้แบบนั้น คนเราทำอะไรไว้ใครไม่รู้มันก็รู้อยู่แก่ใจครับ อยู่ได้ทำได้ไม่อายตัวเองก้ทำไป หรือทำได้ทนได้ก็อยู่ไป กรรมของใครก็ของมันครับ 5555

KhanX
6th November 2008, 21:56
เห็นด้วยครับน้านีโน่

ประเภทเอาเลนส์เทพหรือไม่เทพก็ตามแต่ไปถ่ายรูปมาโพสต์แล้วไปประกาศขายตามเว็บนี่ไม่เหมาะครับ ไม่ว่าจะเป็นเว็บตัวเองหรือเว็บทั่วๆ ไปก็ตาม แต่ก่อนเห็นบ่อยที่พันธ์ทิพย์ด้วยครับ ตอนนี้หายไปแล้ว ไม่รู้จะหายไปนานหรือเปล่า เอิ๊กๆๆ:Smiles2:

แต่คงไม่เกิดหรอกมั๊งครับ เพราะส่วนใหญ่ก็เล่นเลนส์มือหมุนด้วยใจรักทั้งนั้น
เ พราะส่วนค้าขายหรือมีผลประโยชน์กับเลนส์มือหมุนหรือแม้แต่เลนส์ออโต้ธรรมดาก็ตาม :good:

JEE
7th November 2008, 00:26
ใจรัก กับ การตลาด มักไปคู่กันเสมอ
การจูงใจเสนอขายเกิดขึ้นทุกหย่อมหญ้าเเละทุกรูปเเบบ

เคยเจอเหมือนกันเเบบไปขุดกระทู้ hasselblad 3 ปีที่เเล้วมาชมอย่างนู้นอย่างนี้
ชมเสร็จพ่อก็ลงประกาศขาย hasselblad รุ่นเดียวกันซะงั้น

เทคนิคลิเกเเบบนี้มีให้เห็นอยู่เรื่อยๆครับ
ก็คงเเค่ต้องการโน้มน้าวใจให้คนสนใจเลนส์หรือกล้องรุ่นนั้นๆเเหละ

|||Por|||
7th November 2008, 07:59
เห็นมีทำกันบ่อยๆ ครับ
พวกที่เล่นกันนานจนรู้ว่าใครเป็นใครแล้วก็ไม่น่าห่วงเท่าไหร่
ห่วงคือพวกมือใหม่ เข้ามาด้วยใจรักอยากเล่นมือหมุน อ่านกระทู้เจอเลนส์เทพเกิดอยากได้
ไม่รู้ราคา ดูเลนส์ก็ไม่เป็น รู้แต่ว่าเลนส์ตัวที่ประกาศขายนี่มันเลนส์เทพนี่นา
กว่าจะรู้เรื่องรู้ราวก็โดนฟันหัวแบะไปแล้ว

onceagain
7th November 2008, 10:55
หนับหนุนครับ :thumbup:

*Stitch*
7th November 2008, 19:52
ก็ถ้าตั้งซื้อขายคนละห้องกันนี่
จะมีกฏในการควบคุมอย่างไร?

แล้วถ้าตั้งกระทู้ แล้วหลังไมค์ซื้อขายกัน เออ..จะทำยังไงกันล่ะทีนี้

ทาง Modurator คงต้องแจ้งกันชัดเจนหน่อย

ส่วนใหญ่ หลายๆ ที่ที่เห็น คนเก่าคนแก่นี่แหล่ะ ฟันคนใหม่ๆ หัวแบะ

จอมมารพุงโต
7th November 2008, 20:05
เจตนาที่ผมเข้าใจคือ....

บิดเลนส์มาสักตัว สมมติว่าราคาได้มา 30000

ใช้แล้วก็ "งั้น ๆ" อาศัยชื่อเลนส์ดี แล้วก็เอามาปล่อย โดยการ "ปะภาพ" (ที่ถ่ายมากี่พันภาพไม่รู้ล่ะ) แล้วบอกว่าโบเก้ดีงั้น เทพงี้ สุดยอดเรย

แล้วเอามาปล่อย 50000 บอกว่าหาไม่ได้แล้ว

หาไม่ได้จริง ๆ ครับ เพราะมีตัวอื่นให้เลือกใช้เยอะครับ จริง ๆ ไม่จำเป็นต้องหาก็ได้

สร้างความ "อยาก" ให้มันล้นเฝือ เพื่อปล่อยของครับ

บางทีผมดูแล้วก็เหนื่อยแทน เพราะเลนส์บางตัวสภาพไม่น่าใช้เลย (จริง ๆ นะ) ไหนจะต้องมาคอยโมดิฟายอแดปเตอร์ สีสันความคมชัดก็ไม่น่าพอใจ (ในสายตาผม)

จะขายก็ต้องส่งเสริมการขายครับ อันนี้จริง

แต่อยากห่วงคนใหม่ ๆ ครับ อยากให้อย่างน้อยได้ของดีสมราคาไปใช้ครับ

แต่เรื่องห้องขายผมว่าเฉย ๆ แล้ว ถ้ามันไม่ลงตัวกัน ก็ไม่มีการค้าครับ

KhanX
7th November 2008, 20:15
เห็นด้วยกับน้าจอมมารครับ

ผมเคยถูกลูกเล่นอย่างนี้มาแล้ว ตั้งแต่สมัยเล่นมือหมุนใหม่ๆ ตอนนี้รู้เท่าทันแล้วครับ เพราะเข้าบ้านผีสิงบ่อย โดนผีหลอกจนคุ้นเคยกันดีแล้วครับ อิอิอิ

jessicamilk
7th November 2008, 21:36
ปกติ ผมจะลงขายก่อน ถ้ามีใคร อยากดุรูปก็จะเอารูปมาแปะให้ดู
แต่ผมก้อเตือนไปนะว่า ถ้าผมเอารูปจากเลนสืตัวื่อนมาลงคุณจะรู้มะง่ะ

แต่ผมไม่เคยทำแบบนั้นนะ อิอิ

น้าแหลม
8th November 2008, 13:35
ผมว่าคนมีเงินซื้อของขนาดนี้คงไม่ใช่เด็กๆไร้ความคิดแล้วละครับ
อีกประการเงินก็ไม่ใช่5บาท10บาท ถูกหวยรวยหุ้นมาก็ว่าไปอย่าง
จะโฆษณาเป็นเทพเป็นอะไรขนาดไหนคงน่าจะไตร่ตรองเอาเองได้ หากจะยอมให้ลากจูงก็แล้วแต่
ส่วนจะมีความเข้าใจกฎกติกามารยาทแค่ไหน อั้นนั้นแล้วแต่ละบุคคล เพราะห้องขายเว๊ปก็มีให้อยู่แล้ว ขายแพงก็เก็บกลับไปนอนกอดต่อไป ขายถูกก็แย่งกันยังกะหนอนจองคิวกันเป็นรถไฟเป็นเรื่องปกติ
จะอาศัยจังหวะโพสท์ที่นี่ขายที่โน่น ผมก็ว่าไม่แตกต่างกันครับ ก็เห็นมีกันทุกที่ทั้งแอบๆและโจ่งครึ่ม
ขอให้เข้าใจและเคารพกฎกติกามารยาทแค่นั้นก็เป็นพอแล้ว ก็ขอกันไว้ก่อนน่ะดีแล้ว
ขอให้ที่นี่เป็นที่แลกเปลี่ยนความรู้แชร์ประสพการณ์กันจริงๆ ส่วนจะค้าขายก็ตามสมควรเพราะมันเป็นอุปกรณ์ที่ต้องหามา แลกปลื่ยนผ่องถ่ายกันได้ มันไม่ใช่ผลิตเองได้ครับ บางชิ้นมีน้อยหายากอีกตะหาก ไหงดันมาโผล่เมืองไทยได้ ก็ฮือฮากันไปตามเรื่อง
หากผมเข้าใจผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ วันนี้เงียบๆ สงสัยออกไปลุยข้างนอกกันหมด
เย็นๆคงมีดีมาฝาก รอชมอยู่นะจ๊ะ

NahaMee
8th November 2008, 14:10
ถ้าตัดคำ ห้ามโพสท์ ว่าเลนส์ตัวนี้เป็น เลนส์เทพ....น่าจะได้เนื้อหา ข้อมูลจากการใช้งานมากกว่า...ดูๆตอนนี้ เห็นโพสท์เลนส์กันแต่ละตัวขึ้นขั้นเทพกันเกือบหมด....เลย งง...มันเทพตรงไหน ? ....หลายๆ กระทู้ก็เลยเป็นกระทู้แฝงไปตามหัวกระทู้ที่จั่วไว้...

น้าแหลม
8th November 2008, 18:46
ถ้าตัดคำ ห้ามโพสท์ ว่าเลนส์ตัวนี้เป็น เลนส์เทพ....น่าจะได้เนื้อหา ข้อมูลจากการใช้งานมากกว่า...ดูๆตอนนี้ เห็นโพสท์เลนส์กันแต่ละตัวขึ้นขั้นเทพกันเกือบหมด....เลย งง...มันเทพตรงไหน ? ....หลายๆ กระทู้ก็เลยเป็นกระทู้แฝงไปตามหัวกระทู้ที่จั่วไว้...

อิอิอิ ผมเข้าใจว่าทุกท่านก็อยากจะให้ท่านอื่นๆรุมเข้ามาดูกันเยอะๆกระมัง เอาเป็นจั่วเว่อร์จั่วมันไว้ก่อน ไม่น่าจะซีเรียสอันใด รูปออกมายังไงก็ไม่หนีจากความจริง ทุกท่านก็เล่นกล้องถ่ายภาพเป็นทุกถ้วนทั่วอยู่แล้ว ผมเข้าใจว่าอย่างนี้น่ะครับ

z***z***z
3rd July 2009, 18:50
โดนมาก็เยอะ เจ็บมาก็แยะ
ร่องรอยกระเป๋าที่ฉีกขาดยังมีให้เห็น
เป็นความคิดที่ดีครับ ที่รู้สึกเห็นใจคนรุ่นหลัง
บางคนโดนเข้าอาจท้อและเลิกไปเลย ทั้งที่มีความสามารถ
เหตุผลดีทุกท่าน เสริมอีกหน่อยครับ ให้น้อง(มือใหม่) หาความรู้
ให้มากๆ ก่อนตัดสินใจ (แบบคนสมัยก่อน)
ดีครับ

jeffninja
4th July 2009, 10:06
เข้ามาฟัง ด้วยคนครับ ผมอยู่ในพวกหัวแบะ(โดนฟัน) ส่วนมากจะซื้อ แล้วเจอแต่ของไม่ค่อยสมราคา บางครั้งต้องเอาออกมาขายบ้าง แต่ก็ขาดทุนเยอะทุกตัว แต่เป็นราคาที่ผมคิดว่าเหมาะสมกับตัวมัน อยากให้คนขาย มีความรับผิดชอบบ้าง ถ้าของดีจริงราคาแพงก็คู่ควรที่จะหาซื้อ ถ้าไม่ดีก็อย่ามาปั่นว่ามัน "เทพ"

nopjaa
5th July 2009, 16:27
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลย บางคนชอบเอาเลนส์รุ่นเก่า สภาพเน่าแต่อาศัยชื่อยี่ห้อมาโพสท์ว่าเป็นเลนส์เทพ เสร็จสับเอาไปลงขายในราคาเทพ แล้วก็ค้างอยู่ในตลาดแบบนั้น ไม่ใช่เพราะของรุ่นนั้นไม่ดี แต่เพราะของที่บางคนขายสภาพกับราคามันไม่ไปด้วยกัน คราวนี้ก็กลายเป็นว่าของชิ้นนั้นไม่ดีหรืออย่างไรถึงไม่มีคนซื้อ ก็ใครจะซื้อเล่าครับในเมื่อพอเห็นสภาพของแล้วแทบจะเรียกได้ว่าเน่าเลย ถ้าซื้อขายกันตามสภาพ ตามราคาก็คงไม่ว่ากัน นี่เล่นปั่นกระแสก่อน เพื่อหวังจะฟันกำไร ทำให้คนดีๆ ของดีๆก็เสียกันไปหมด

liverpoolism
13th July 2009, 15:21
เทพไม่เทพ อยู่ที่คนหลังกล้องเกือบๆ 100 เปอร์เซ็นต์ (ผมคิดเองนะครับ)
เลนส์เป็นแค่อุปกรณ์ ถ้าไร้มุมมองต่อให้เป็นเลนส์แสนแพงก็เป็นเลนส์ไร้ค่าได้

ในส่วนราคาที่ตั้ง หากใครจะซื้อ ก็อยู่ที่ความพึงพอใจของคนซื้อ ก่อนที่จะตัดสินใจ
ก็ต้องมีข้อมูลอยู่แล้วด้วย

คนที่เล่นมือหมุนส่วนใหญ่ช่วงแรกๆ ก็เล่นมันทุกเลนส์ เล่นได้สักพักก็จะสะสมเป็นชุด
ให้ครบ set ของมัน มันเป็นความสุข เลนส์ที่ไม่ได้เล่นไม่ไ้ด้ใช้ ไม่เข้ากลุ่มก็เอาออก
มาปล่อยบ้างเป็นธรรมดา แต่ราคา กับความจริงก็อย่าให้มันเกินไปแค่นั้นเอง

tamrong
13th July 2009, 20:08
ขอลอกกฏกระดานขายของเวปสยามนาฬิกามาลงเป็นแนวทางครับ

11. ห้ามนำนาฬิกาที่ท่านนำไปพูด ไปโชว์ คุยกันในกระดานสนทนามาลงประกาศขาย เช่น โชว์ให้ดูว่าเรือนนี้สวย เรือนนั้นสวย เรือนนี้ราคาเป็นอย่างไร แล้วนำมาประกาศขาย เพราะเข้าทำนองโฆษณาก่อนขาย ถ้ามีความต้องการขายจริง ต้องประกาศขายหลังจากวันที่นำไปเอ่ยถึงในกระดานสนทนาอย่างน้อย 10 วัน

เขาห้ามโปรโมทก่อนขายครับ ถ้ามีความจำเป็นต้องขาย ตามจรรยาบรรณที่ดี ต้องรออย่างน้อย ให้พ้นไปสัก 10 วัน แล้วถึงจะลงขายได้ครับ

กิติชัย
19th July 2009, 18:14
ขอเสนอความเห็นนะครับ

1.ทำแบบเว็บนาฬิกาที่ท่า่นข้างบนโพสท์มาเป็นตัวอย่างก็ดีนะครับ
ไม่รู้ว่าเป็นไปได้หรือเปล่า

2.ในห้องซื้อขายก็โพสท์รูปได้อยู่แล้ว
ถ้าคิดจะขายในช่วงนั้นก็โพสท์ตัวอย่างเลนส์
ตัวอย่างรูปในกระทู้ขายเลยดีกว่า

jiaxian
23rd July 2009, 18:25
แต่ผมว่าก็จะเจอเอารูปสวยๆจากเว็บอื่นๆมาโชว์อีกแหละครับ ผมเคยเห็น ทั้งๆที่เอาเข้าจริงๆจังๆ ถ้าฝีมือไม่พอตัวแล้วล่ะก็ ยากที่จะได้ภาพแบบนั้นครับ ภาพที่เอามาโชว์ก็มาจากโปร เขี้ยวลากดินทั้งนั้น พวกมือใหม่(เช่นผม)ก็จะเห็นว่าเออ เลนส์น่าจะดีแฮะ ถึงฝีมือไม่เยอะ เลนส์ดีๆ ก็น่าจะได้ภาพที่ดีๆบ้าง อย่างน้อยๆก็รู้ว่าเลนส์ตัวนี้มันทำได้ แต่พอเอาเข้าจริง เลนส์มันไม่เทพอย่างที่คุย รายละเอียดของภาพไม่มี ถึงจะเคยมีคนบอกว่า ฝีมือ 80 อุปกรณ์ 20
แต่ 20 ก็มีผลครับ จากประสบการณ์ของผมเอง :knock:

saeba9
31st August 2010, 11:03
ผมก็คนหนึ่งละ ที่ซื้อมาขายไปบ่อย Bid จาก Ebay บ้าง ซื้อจากเวปไทยดีบ้าง เวปอื่นบ้าง
เมื่อเบื่อก็ขายไป มีตั้งอยากได้ก็ซื้อเข้ามา
เวลาการเงินฝืดก็ขายไปบ้าง แต่ก็ไม่ได้คิดจะหากำไรอะไรจากการซื้อขาย แค่ไม่ขาดทุน ได้ใช้งานผมก็ดีใจแล้วครับ

OLYMPUS_TT
31st August 2010, 19:44
กฎ = ข้อบังคับ, ระเบียบต่างๆที่ถูกกำหนดขึ้น ให้สมาชิกทุกคนในกลุ่ม หรือสังคมต้องปฎิบัติตาม หากมีการฝ่าฝิน จะต้องมีการพิจารณาบทลงโทษที่ชัดเจน

กติกา = ข้อกำหนด ที่จัดทำขึ้นในระหว่างสมาชิก เพื่อให้การปฎิบัติ เป็นไปในทิศทางเดียวกัน การกำหนดกติกา อาจจะมีการกำหนดบทลงโทษ เมื่อทำผิดด้วยหรือไม่ก็ได้

มารยาท = บรรทัดฐานที่กำหนดโดย การปฎิบัติที่ได้รับการยอมรับ จากคนส่วนใหญ่ในสังคม ระดับความมีมารยาท กำหนดโดยพื้นฐานและสามัญสำนึกของแต่ละบุคคล ซึ่งมาจากการได้รับการศึกษา อบรมที่แตกต่างกัน บทลงโทษคือการไม่ได้รับการยอมรับจากคนในสังคมนั้น

การกระทำตามที่เจ้าของกระทู้ ตั้งมาตอนนี้คือการทำผิด "มารยาท" อย่างจงใจ ถ้าจะให้ดีก็ตั้งกระทู้สำรวจ "ประชาพิจารณ์" ชาวไทยดีว่าจะยก "ข้อหา" กระทงนี้ขึ้นไปเป็นการทำผิด กฎิกา หรือ กฎ ไปเลยจะดีไหมครับ

-อีกหนึ่งความเห็นของคนเดินดิน ที่ไม่เคยสนใจ "อุปกรณ์เทพๆ"เลยครับ .....วาสนาไม่ถึง :Smiles2:

ปล. อีกแบบตอนนี้ก็จะมีเลนส์มือหมุน ประกอบเข้ากับกล้องรุ่นใหม่ๆ ตามห้องกล้องยี่ห้อต่างๆ พร้อมๆกับมีขายที่ห้องขาย
อันนี้จะเข้าข่ายความผิดกระทงเดียวกันมั้ยครับ

Carbon
31st August 2010, 20:23
ปั่นของ ก่อนขาย ... เจอหลายห้องเลยครับ

จั่วหัวข้อขึ้นมาถามเรื่องเลนส์ตัวนั้น หรือของชิ้นนั้น หรือเอามาบรรยายสรรพคุณความดี
ไม่นานก็ไปเจอประกาศขาย

เป็นเรื่องของสามัญสำนึกของคนแล้วล่ะครับ ยังไม่มีแนวทางหรือกติกาที่จะห้ามกันโดย
ตรง แต่ถ้าพบเห็น อาจจะรวบรวมแล้วส่งแจ้งผู้ดูแลให้พิจารณาอีกที

udkเอ้าชน
31st August 2010, 20:34
น้องใหม่อย่างผม เข้ามาอ่าน สะดุ้งเฮือกใหญ่เลย ฮ่า ฮ่า :spineyes: :knock: :P
2008 ---> 2010 ล้ำสมัยจนปันจุบันกาล

:wecheers:

Carbon
31st August 2010, 20:35
ซ้ำ...

tamrong
31st August 2010, 21:11
น้องใหม่อย่างผม เข้ามาอ่าน สะดุ้งเฮือกใหญ่เลย ฮ่า ฮ่า :spineyes: :knock: :P
2008 ---> 2010 ล้ำสมัยจนปันจุบันกาล

:wecheers:

เอ้อ ผมก็นึกว่ากระทู้ตั้งใหม่สะอีก อ่านไปอ่านมา อ่าว ทำไมมี คคห ของตัวเองด้วยหว่า

มันเข้ากับสถานการณ์ทุกยุคทุกสมัย

2 ปี ผ่านไป สถานการณ์มันก็เหมือนๆเดิม

พยายามหลีกเลี่ยงครับ
ตัวใหนจะขาย ก็อย่าไปโพส
ตัวใหนอยากจะโพสรูป ก็อย่าไปลงขาย

มันไม่ผิดกฏบอร์ด แต่มันไม่งาม... :Smiles2:

Santa Rosa
31st August 2010, 21:55
ผมก็เป็นอีกครนึงที่ชอบซื้อเลนส์ในห้องนี้มาใช้เพาะบิดในอีเบย์ไม่เป็น...ไม่ชอบรึไม่ใช่ก็ขายไป..บางทีซื้อมาสองวัน...วันที่สามขายแล้วเพราะมันไม่ใช่
ช่วงแรกๆก็โดนฟันหัวแบะเหมือนกัน..ช่วงหลังเริ่มเข้าใจและรู้ทางเลยซาๆลงไป
ทีโพสรูปอยากร่วมสนุกกับเพื่อนในห้องนี้บ้าง....ผมคนต่างจังหวัดครับ ไม่ค่อยมีเพื่อนเล่นมือหมุนกัน...ก็ได้น้าๆในห้องนี้กับที่พันทิพย์ช่วยแนะนำกันไป

คนเราต่างจิตต่างใจครับ...อันนี้แล้วแต่มุมมองของแต่ละคน

angelo
1st September 2010, 11:48
ผมซื้อจากเวปนี้ตลอด (ค่อนข้างปลอดภัย) แต่ขายขาดทุนตลอดเหมือนกัน

แต่คิดว่าไม่เป็นไร กำไรใช้ และได้รู้จักบุคลิกของเลนส์ตัวนั้นๆก็คุ้มแล้ว อย่าคิดมาก

icnivad
1st September 2010, 12:42
ซื้อจากห้องนี้เหมือนกันครับ ซื้อเฉพาะตัวที่สู้ไหวครับ..เคยคิดจะตั้งกระทู้หลายครั้งแล้วว่าทำไม เลนส์มือหมุนที่เรานำมาถ่ายเพื่อความสูขและความสนุกนี่ทำไมราคามันเริ่มแพงจัง ลองเทียบราคา รุ่นเดียวกัน กับ ปี 2008 2009 พอมาปีนี้บางตัวราคาสูงขึ้นมากเลย เพราะคำที่โฆษณาว่า "เลนส์เทพ หรือเลนส์ในตำนาน" พวกนี่มีเลยมีส่วน(พวกเลนส์ 85 หรือ 105 ทำไมมันแพงขึ้นทุกวันน่ะ)
บางทีก็อาศัยคนอื่นโพส แล้วลงขายก็น่าจะมีด้วยน่ะครับกรณีนี้โดยคนโพสไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้อง(หรือมีส่วนด้วย)

OLYMPUS_TT
1st September 2010, 15:11
ใครทำอะไรย่อมรู้แก่ใจแหละครับ "เล่ห์ิพ่อค้า" กับ "คนจับมาเล่นแล้วปล่อย"
มันมีเส้นแบ่งบางๆ ให้มีสิทธิ์พลาดพลั้งข้ามไปได้เสมอ
ก็คงขึ้นอยู่กับเจตนา และความมีมารยาทของแต่ละคนแล้วล่ะ :blink:

OLYMPUS_TT
1st September 2010, 15:15
....... เลนส์มือหมุนที่เรานำมาถ่ายเพื่อความสูขและความสนุกนี่ทำไมราคามันเริ่มแพงจัง ลองเทียบราคา รุ่นเดียวกัน กับ ปี 2008 2009 พอมาปีนี้บางตัวราคาสูงขึ้นมากเลย เพราะคำที่โฆษณาว่า "เลนส์เทพ หรือเลนส์ในตำนาน" พวกนี่มีเลยมีส่วน(พวกเลนส์ 85 หรือ 105 ทำไมมันแพงขึ้นทุกวันน่ะ).........

Portrait มั้งครับ 85mm 105mm นี่ว่ากันว่าถ่าย Portrait สวย แบบไม่ผิดสัดส่วน
ละลายหลังได้ดี เมื่อถ่ายทั้งเต็มตัวหรือครึ่งตัว

churdchai T
1st September 2010, 18:41
ผมว่าเดี๋ยวนี้เลนส์มือหมุนแพงขึ้น เป็นการซื้อขายทำกำไร ไม่ใช่แลกเปลี่ยนกันใช้ ทำให้วงการคนรักมือหมุนซบเซา

nikkorman
1st September 2010, 19:48
ขายไม่ลง เก็บอย่างเดียวเลย vbvb
ซื้อมาถูกบ้างแพงบ้าง .มีฝ้าแถมบ้าง ไม่เป็นไร
....เป็นบทเรียน บางคนเขาก็แฟร์ๆนะไม่ชอบก็คืนได้
เป็นคนๆไปครับ จะดันกระทู้โชว์รูปก่อน ไม่ว่ากัน ถ้าราคาไม่ได้โก่งกันมากๆ อีกอย่างไม่ควรไปเกทับกันไปมา ฯลฯ

ตอนนี้ผมเลยซื้อจากอีเบย์/เพื่อนๆกัน
...........จบปัญหา
ตั้งห้อง "มือใหม่อยากถาม" ดีรึเปล่าครับ?

jessicamilk
1st September 2010, 22:54
ผมก็เป็นนะ ลงรูปถ่ายก่อนขายเฉพาะตัวแปลกๆ เพราะผมเล่นของไม่เหมือนชาวบ้าน เด๋วคนซื้อไม่รู้อ่ะ
แต่ถ้าพื้นๆ ทั่วไป ก็ไม่ลง

แต่ SOLIGOR, MAMIYA ผมไม่ลงว่าเทพแน่ๆ

supachai_p
1st September 2010, 23:18
ผมก็เป็นนะ ลงรูปถ่ายก่อนขาย เพราะผมเล่นของไม่เหมือนชาวบ้าน เด๋วคนซื้อไม่รู้อ่ะ

แต่ SOLIGOR, MAMIYA ผมไม่ลงว่าเทพแน่ๆ

เค้าต้องบอกว่า เทพ...โพธิ์งาม :laugh::laugh::laugh:

sek-suwat
3rd September 2010, 12:19
ผมเจอมาแบบนี้ครับ (เมื่อสองวันก่อนเอง แผลสดๆเลย) เห็นเค้าประกาศขายเลนส์(มือหมุน) พอดีเป็นตัวที่ผมกำลังตามหาอยู่ก็เลยโทรเข้าไปสอบถาม ขอต่อรองราคา ก็ตกลงกันแล้วล่ะครับ แต่ยังไม่ได้นัดสถานที่ส่งของ ทางเค้าบอกว่าวันนี้ไม่สะดวก ขอเป็นวันพรุ่งนี้จะโทรนัดอีกที พอวันรุ่งขึ้นผมก็เตรียมกล้องมาเพื่อจะเอาไปลอง(แบกมาทั้งกระเป๋าเลย) รอจนสาย.. จนบ่าย.. ก็ยังไม่เห็นคนขายเค้าติดต่อมา ผมก็เลยโทรไปถามดู เค้าบอกว่า..หลังจากที่วางสายจากผมก็มีอีกคนนึงโทรมาให้ราคาสูงกว่า (ตามราคาที่เค้าประกาศไว้เลย) ก็เลยขายให้คนนั้นไป ต้องขอโทษด้วยเอาไว้ถ้ามีตัวที่น่าสนใจจะแจ้งให้ทราบอีกคราวหน้า
...ผมก็อึ้งซิครับ พูดไม่ออกเลยแล้วทำไงล่ะทีนี้ ไอ้เราก็ฝันถึงเลนส์ตัวใหม่ของเรามาทั้งคืน (ถึงจะเป็นลองเก่าจากคนอื่นและอายุมันก็รุ่นพ่อรุ่นปู่ของผมก็ตาม) เสียความรู้สึกกับคนขายประเภทนี้มากเลยครับ
..ผมไม่รู้เหมือนกันว่ากรณีแบบนี้เค้าสามารถทำกันได้เป็นปกติรึป่าว ใครให้ราคาสูงกว่าก็ขายให้คนนั้นไป แต่ผมว่ามันไม่แฟร์ครับ (หรือผมคิดไปเองเคสอื่นๆ เ้ค้าก็เป็นกันแบบนี้..รึเปล่า) มันทำลายความไว้วางใจ ความเชื่อใจ ที่ตอนแรกผมคิดว่าเว็บนี้มีอยู่อย่างเต็มเปี่ยม (โดยเฉพาะห้องมือหมุน ซึ่งผมได้ความรู้จากตรงนี้เยอะมากๆ ทุกคนมีน้ำใจ มีมิตรภาพให้กันจนรู้สึกได้แม้ไม่เคยเห็นหน้ากัน) ต่อไปผมคงไม่กล้า(ไม่อยาก)ซื้อของในในเว็บแบบนี้อีกแล้ว เสียเงินน่ะไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่เสียความรู้สึกนี่ซิ มันติดในใจไปอีกนานเลย

..ที่มาโพสต์ก็ไม่ต้องการที่จะไปต่อว่า หรือตัดช่องทางทำมาหากินของใครหรอกนะครับ เพียงแต่อยากบอกว่าถ้าใครคิดจะขายของขออย่าได้ทำแบบนี้เลย มันทำลายบรรยากาศการซื้อขาย ทำลายความเชื่อใจ ความไว้วางใจ ที่มีอยู่ในบอร์ดแห่งนี้

..ในส่วนของผู้ซื้อ ผมไม่แน่ใจว่าเค้าจะทราบรึป่าวว่า ของชิ้นนั้นมีคนจอง(ซื้อขาย)กันไว้แล้ว ถ้าทราบผมก็คิดว่ามันเป็นการกระทำไม่เหมาะสม(รึเปล่า) แต่ถ้าหากไม่ทราบ มันก็คงไม่ใช่ความผิดของเค้า

ทั้งหมดนี้ผมคงไม่โทษใครแหละครับ ..โทษตัวเองแล้วกันที่ดวงไม่ดี..คิดแล้วเศร้า..เฮ้อ..:(:(:(

BirD_DuMDuM
3rd September 2010, 15:16
^
^
เรื่องแบบนี้ ส่วนตัวส่วนบุคคลครับผม ...
บางคนก็ดี บางคนก็แย่ นัดแล้วไม่มา ต่อตั้งแต่ยังไม่เห็นของ สภาพเยินสุดๆบอกว่ากิ๊งๆ ฯลฯ
ผมซื้อเลนส์และกล้องจากในนี้ไม่บ่อย ก็มีดีมีเสียปนกันไปครับ ทำใจและเข้าใจ เพราะมันเป็นมือสอง 555+ ...

มีอยู่สองครั้ง ที่ประทับใจมากๆคือ คุณVintage (เห็นเค้าโดนแบนไปล่ะ ไม่รู้ไปทำอะไร เอิ๊กๆๆ)
เค้าเก็บของไว้ให้ผมถึง 2 อาทิตย์ด้วยซ้ำ เพราะเพียงแค่ผมโทรคนแรกและยังไม่พร้อมจ่ายตังค์และรับของอีกตะหาก ...
อีกคนคือคุณ sit... อะไรซักอย่าง เก็บกล้องให้ผม 2-3 อาทิตย์เช่นกันครับ ...

สุดท้ายนี้ ขอเห็นด้วยที่ราคาหลังๆนี่ขึ้นเหลือเกินครับ ...
ผมดู m-cron 50/2 ตั้งแต่ตัวละสองหมื่นปลายๆ ตอนนี่สามปลายๆแล้ว ...
ว่าจะหาซื้อมาเก็บบ้างละ เพื่อมันจะขึ้นไปอีก 555+

จอมมารพุงโต
3rd September 2010, 15:53
วันนี้เอาเลนส์ 35 f/2 M ไปขายคืนคนที่ขายผม

มีคนเสนอ 65000 bth

ผมไม่ขาย ขายกลับเจ้าของเก่า 52000 bth

บางทีเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ ไม่เข้าใครออกใคร แต่ไม่ใช่กับผมแน่ ๆ ล่ะครับ

lens-mania
3rd September 2010, 18:19
ผมว่าเวปนี้ยังดีกว่าเวปอื่นนะครับ เห็นที่ซื้อขายกัน ทะเลาะกันบ่อย ๆ

" สัจจะ " นี่เรียกว่าแทบหากันไม่ได้เลย เจอใครให้ราคาดีกว่า ก็ไปทางนั้นทันที

ผมเองก็เคยเจอกรณีนี้ ได้แต่เซ็ง พูดอะไรไม่ออก

มือหมุนยังดีตรงที่ว่า คนใช้ ส่วนใหญ่ ค่อนข้างเป็นผู้ใหญ่กันแล้วทั้งนั้น

เวลาจะทำอะไร ก็ัรักษาคำพูดกันมากกว่า ถ้าอุปกรณ์รุ่นใหม่ ๆ นี่ เรียกว่า นาทีต่อนาทีเลย :dry:

udkเอ้าชน
4th September 2010, 07:33
ต้องถามตัวเราเองทุกคนครับ ว่า เว็ปนี้มีไว้ขายของ หรือ ให้เราใช้งานเพื่อประโยชน์ด้านการถ่ายภาพ :spineyes:

กรณีแบบนี้ มองว่าเป็นสิทธิส่วนบุคคล ไม่เกี่ยวกับเว็ปหรอกครับ

มันทำลายความไว้วางใจ ความเชื่อใจ ที่ตอนแรกผมคิดว่าเว็บนี้มีอยู่อย่างเต็มเปี่ยม

..ที่มาโพสต์ก็ไม่ต้องการที่จะไปต่อว่า หรือตัดช่องทางทำมาหากินของใครหรอกนะครับ เพียงแต่อยากบอกว่าถ้าใครคิดจะขายของขออย่าได้ทำแบบนี้เลย มันทำลายบรรยากาศการซื้อขาย ทำลายความเชื่อใจ ความไว้วางใจ ที่มีอยู่ในบอร์ดแห่งนี้

ทั้งหมดนี้ผมคงไม่โทษใครแหละครับ ..โทษตัวเองแล้วกันที่ดวงไม่ดี..คิดแล้วเศร้า..เฮ้อ..:(:(:(

phugshe
10th September 2010, 13:23
จริงๆแล้วจะว่าไป มันก็แยกยากนะครับว่าใครมีเจตนาแบบไหน

บางคนเค้ามีของดีเค้าก็คงอยากเอามาให้ดูกัน ผมก็ได้ดูรูปสวยๆ

ถ้าเค้าจะขาย แต่ราคาแพง ไม่เหมาะสม ต่อให้เทพสุดๆ ก็คงไม่มีใครซื้อ หรือถ้าขายได้ก็คงต้องโทษคนซื้อแหล่ะครับ จะซื้อไม่ศึกษาราคา ของไม่ใช่ถูกๆ

อย่างผมนี่ถ้าจะซื้อมือหมุนซักตัว...มันไม่มีที่ให้ลองเหมือนพวกเลนส์ปัจจุบัน แล้วผมจะรู้ได้ยังไงว่าภาพมันออกมาแบบไหน

การที่มีรูปมาให้ดู ผมว่ามันก็ได้ดู character ของเลนส์ตัวนั้น ช่วยในการตัดสินใจได้นะครับ

angelo
10th September 2010, 20:21
แง่คิดเข้าทีดีครับ

kit2783a
19th September 2010, 08:43
มันเป็นการดีแล้วครับที่ไม่ไปห้องผี อิอิ ไม่งั้นกระเป๋าอาจฉีก หรือโดนผีหลอกง่ะน้าซานต้า ส่วนผมซื้อ ไปใช้ไปสะสมบ้าง หมุนแล้วมันดีภูมิใจดี ขนาดซื้อยัง PM อย่างเดียว ไม่ชอบคุย เลยคิดว่าขายคงไม่เป็นเพราะขายอาจเจ็บตัวเสียอารมณ์ เก็บไว้ ดีกว่าเอามาปาใส่กำแพงยังได้ยินเสียงมัน เอามาทับกระดาษยังเห็นมันอยู่ อิอิ

wesser
19th September 2010, 22:22
ผมเจอมาแบบนี้ครับ (เมื่อสองวันก่อนเอง แผลสดๆเลย) เห็นเค้าประกาศขายเลนส์(มือหมุน) พอดีเป็นตัวที่ผมกำลังตามหาอยู่ก็เลยโทรเข้าไปสอบถาม ขอต่อรองราคา ก็ตกลงกันแล้วล่ะครับ แต่ยังไม่ได้นัดสถานที่ส่งของ ทางเค้าบอกว่าวันนี้ไม่สะดวก ขอเป็นวันพรุ่งนี้จะโทรนัดอีกที พอวันรุ่งขึ้นผมก็เตรียมกล้องมาเพื่อจะเอาไปลอง(แบกมาทั้งกระเป๋าเลย) รอจนสาย.. จนบ่าย.. ก็ยังไม่เห็นคนขายเค้าติดต่อมา ผมก็เลยโทรไปถามดู เค้าบอกว่า..หลังจากที่วางสายจากผมก็มีอีกคนนึงโทรมาให้ราคาสูงกว่า (ตามราคาที่เค้าประกาศไว้เลย) ก็เลยขายให้คนนั้นไป ต้องขอโทษด้วยเอาไว้ถ้ามีตัวที่น่าสนใจจะแจ้งให้ทราบอีกคราวหน้า
...ผมก็อึ้งซิครับ พูดไม่ออกเลยแล้วทำไงล่ะทีนี้ ไอ้เราก็ฝันถึงเลนส์ตัวใหม่ของเรามาทั้งคืน (ถึงจะเป็นลองเก่าจากคนอื่นและอายุมันก็รุ่นพ่อรุ่นปู่ของผมก็ตาม) เสียความรู้สึกกับคนขายประเภทนี้มากเลยครับ
..ผมไม่รู้เหมือนกันว่ากรณีแบบนี้เค้าสามารถทำกันได้เป็นปกติรึป่าว ใครให้ราคาสูงกว่าก็ขายให้คนนั้นไป แต่ผมว่ามันไม่แฟร์ครับ (หรือผมคิดไปเองเคสอื่นๆ เ้ค้าก็เป็นกันแบบนี้..รึเปล่า) มันทำลายความไว้วางใจ ความเชื่อใจ ที่ตอนแรกผมคิดว่าเว็บนี้มีอยู่อย่างเต็มเปี่ยม (โดยเฉพาะห้องมือหมุน ซึ่งผมได้ความรู้จากตรงนี้เยอะมากๆ ทุกคนมีน้ำใจ มีมิตรภาพให้กันจนรู้สึกได้แม้ไม่เคยเห็นหน้ากัน) ต่อไปผมคงไม่กล้า(ไม่อยาก)ซื้อของในในเว็บแบบนี้อีกแล้ว เสียเงินน่ะไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่เสียความรู้สึกนี่ซิ มันติดในใจไปอีกนานเลย

ไม่ค่อยเห็นด้วยสักเท่าไหร่
ผู้ซื้อจะมองประโยชน์ส่วนตัวอย่างเดียวก็เกินไป
ถึงแม้จะโทรไปก่อน แต่อย่าลืมว่า "คุณต่อราคา"
เป็นปกติของการซื้อขาย
"ผู้ขายย่อมต้องการราคาที่ตนตั้ง ผู้ซื้อต้องการราคาที่ตนรับได้"
ถ้าเป็นตามที่คุณอ้างว่า "อยากได้จริงๆ ต้องการมาก" แล้วต่อราคาทำไม?
อย่าลืมว่านี่เป็นการซื้อขายออนไลน์
"ไม่มีอะไรรับประกันว่า คุณจะซื้อจริง"
คุณว่า "มันไม่แฟร์"
ลองคิดกลับกันดูสิครับ
คุณเป็นฝ่ายเจอผู้ขายคนอื่นที่ขายถูกกว่าจะทำยังไง?
ถึงคุณจะอ้างว่า ซื้อแน่ อยากได้มาก
จะบอกให้ว่า 100คน ก็พูอย่างนี้ทั้ง 100คน นั่นแหละ
(และเกิน 50 คน ที่เปลี่ยนใจ)
ทำไมผู้ขายเขาต้องมาเสี่ยงกับคุณ ในเมื่อมีคนที่พร้อมมากกว่า
อย่าลืมว่าผู้ขายเขาเสียโอกาสที่ต้องรับจอง โดยไม่รู้ว่าจะขายได้หรือเปล่าด้วยซ้ำ
คุณคิดว่าแบบนี้ แฟร์กับคนขายหรือครับ
ดังนั้นผมเห็นว่าควรเป็นหลัก First-come, first-served
"พร้อมก่อน จ่ายก่อน นัดดูของก่อน ได้ของก่อน"

ผมเองเจอมาแล้วทั้ง 2 แบบ
แม้ผมจะไม่ได้ค้าขายเป็นอาชีพ แต่ก็ไม่ใช่นักบุญ
ผมไม่ซื่อขนาดคิดว่าทุกคนในโลกนี้เป็นคนดี โดยเฉพาะเกี่ยวกับเงิน
ดังนั้น หากทำได้ผมเลือกทางที่คุ้มค่าที่สุด
ซื้อ/ขายในราคาที่ต้องการ
และผมก็เข้าใจที่ผู้อื่นจะทำเช่นนี้ ขออย่างเดียว คือบอกกันก่อน
จะไม่ซื้อแล้ว หรือขายไปแล้ว ก็ไม่มีปัญหา ขอแค่บอกล่วงหน้าก็จบ
กรณีนี้ผมเห็นว่า ผู้ขายผิดอย่างเดียวคือ ไม่โทรแจ้งว่าขายไปแล้ว

TD_hunter
19th September 2010, 23:18
ผมเองยอมรับอยู่อย่างนึงคือเป็นคนชอบลองเล่นเลนส์แปลกๆยี่ห้อไม่คุ้นหู
แต่จริงๆก่อนจะหามาลองก็ศึกษาข้อมูลจากหลายแหล่งจนคิดว่ามันน่าจะใช้ได้ จึงหามาใช้

เลนส์เทพไม่เทพผมไม่ค่อยใส่ใจเรื่องชื่อเสียงในยี่ห้อของมันนัก เพราะชอบเอามาลองดูคาแรกเตอร์มันซะมากกว่า
ว่าตัวเองชอบรึเปล่า บางตัวที่เค้าว่าเทพนักหนาผมลองแล้วก็ไม่ได้ตื่นเต้นอะไร
แต่กลับตื่นเต้นจากภาพที่ได้จากเลนส์โนเนมซะมากกว่า

และเนื่องด้วยที่ผมชอบลองนี่หล่ะจึงมีเลนส์ยี่ห้อแปลกๆในสังกัดหมุนเวียนเข้ามาเยอะ :Smiles2:

เคยโดนหลายท่านในเว๊บอื่นแซวว่าผมถ่ายเหมือนเอาไปขายทำการค้าจริงจัง
ผมเองก็ไม่รู้จะตอบยังไงเลยบอกไปว่าผมเป็นตากล้องนี่นาแปลกตรงไหนที่ผมจะถ่ายกะอีแค่เลนส์ให้สวยไม่ได้
จริงๆมันก็เหมือนถ่ายรูปบุคคลนั่นหล่ะครับ ถ้าแบบสวยก็มีชัยไปกว่าครึ่งอยู่แล้วจะต้องไปเมคอัปอะไรอีก :redface:
เวลาผมถ่ายก็แค่ทำความสะอาดมันหน่อยเท่านั้นเอง(ถามจริงถ้าคุณเอาเลนส์เน่าๆฝุ่นเขลอะมาประกาศขายใครจะไปอยากได้)

ที่เห็นผมเวลาผมปล่อยก็เพราะจะเอาตังค์ไปต่อตัวอื่นซะมากกว่า มือหมุนมันสนุกแต่ตังค์หมดไวจริงๆ :redface:
ว่าแล้วก็กินมาม่าต่อไป อิอิ

ปล.ผมเจอประจำเลยที่ว่าชอบบอกว่าเพิ่งเริ่มเล่นเป็นมือใหม่และลดราคา(สักครึ่ง)ได้มั๊ย :Smiles2:

Nut.d
8th October 2010, 11:49
สุดท้าย ผมว่าเตือนคนซื้อเถอะครับ เทพ ไม่เทพ ไปศึกษามาให้ดีก่อนซื้อ ถ้าต้วที่ประกาศขายอยู่ซื้อไม่ทันก็ถือว่า มันคงไม่ได้สร้างมาเพื่อเรา รออีกหน่อยศึกษาจน SURE!! แล้วค่อยตัดสินใจซื้อ

ถามตัวเองก่อนซื้อว่า เทพ คือ อะไร ?

เทพ คือ แพง, ถือแล้วหล่อ?
เทพ คือ หายาก, ภาพออกมาคนส่วนใหญ่ชอบ?
เทพ คือ คนขายบอกเทพ, เพราะคนขายชอบภาพแบบนี้?