PDA

View Full Version : เลนส์เก่า VS เลนส์ใหม่

002
6th November 2008, 14:21
เลนส์สมัยก่อน กระบอกเลนส์แข็งแกร่ง แน่น กระทัดรัด การไล่สีสุดยอด เช่น ไลก้า และ zeiss ผ่านมาเกือบครึ่งศตวรรษ เลนส์ปัจจุบันทำไมถึงไม่สามารถทำให้ดีกว่าคุณภาพสูงกว่าเลนส์สมัยเก่าได้ หรือว่าทำในคุณภาพเดียวกัน แต่ลดราคาลงมาได้ อย่างวงการคอมฯ เสป็ดเครื่องตอนนี้กับ 20 ปีที่ต่างกันทั้งราคาและคุณภาพ แต่วงการเลนส์แทบไม่หนีกันเลย .... แปลกจริงหนอ

Mr.balloon
6th November 2008, 15:36
เลนส์สมัยก่อน กระบอกเลนส์แข็งแกร่ง แน่น กระทัดรัด การไล่สีสุดยอด เช่น ไลก้า และ zeiss ผ่านมาเกือบครึ่งศตวรรษ เลนส์ปัจจุบันทำไมถึงไม่สามารถทำให้ดีกว่าคุณภาพสูงกว่าเลนส์สมัยเก่าได้ หรือว่าทำในคุณภาพเดียวกัน แต่ลดราคาลงมาได้ อย่างวงการคอมฯ เสป็ดเครื่องตอนนี้กับ 20 ปีที่ต่างกันทั้งราคาและคุณภาพ แต่วงการเลนส์แทบไม่หนีกันเลย .... แปลกจริงหนอ

ไม่เสมอไปสำหรับลนซ์ทุกตัวครับ....
ณ ปัจจุบัน Leica และ Carl Zeiss ยังทำได้ดีอยู่ครับ แต่ราคาสูงมากๆ
เลนซ์ AF ของค่าย Nikon และ Canon คุณภาพสูงๆ ก็ยังมีครับ
แต่ราคาก็แพงขึ้นตามเทคโนโลยี และคุณภาพของชิ้นแก้ว

เรื่องโครงสร้างเลนซ์สมัยก่อนจะดูหนักแน่น เนื่องจากมีส่วนประกอบที่เป็นโลหะมากกว่า
แต่ในปัจจุบัน ตามความคิดผม....ผู้ผลิตจำเป็นที่ต้องลดต้นทุนการผลิต
เนื่องจาก....มีการแข่งขันในทางการตลาดสูงขึ้นครับ
ซึ่งเป็นธรรมดาที่ผู้ผลิต จำเป็นต้องเอาพลาสติกเข้ามาร่วมเป็นวัตถุดิบในการผลิตด้วย

ตามความคิดผมนะ ผมคิดแบบนี้... ก็คงต้องรอท่านสมาชิกท่านอื่นๆ
มาให้ความเห็นเพิ่มเติมอีกทีนะครับ..... :good:

***บางครั้งสิ่งดีๆ ที่ผ่านไปแล้ว ก็สามารถกลับคืนมาหาเราได้... ถ้าเรามีความเชื่อมั่นและรอที่จะแสวงหา*** :banana:

neno-c
6th November 2008, 16:57
เลนส์เก่าดีแบบหนึ่งครับ เลนส์ใหม่ก็ดีอีกแบบหนึ่ง สรุปแล้วดีทั้งคู่แต่ดีคนละอย่างครับ ถ้าเคยใช้ผ่านมือก็จะตอบได้เองแต่ถ้าฟังมาอย่างเีดียวก็อธิบายกันยาวครับ
มีความสุขกับการถ่ายภาพครับ :chat::flower:

CK9
6th November 2008, 20:12
มีเลนซ์ที่ดีให้ได้ใช้ ก็นับเป็นเรื่องดีครับ แต่ การได้ถ่ายภาพ อย่างมีความสุขและเรียบง่าย
กลับ เป็นเรื่องที่เราไม่ค่อยจะฉุกคิดกัน หากเทียบว่ากล้องและเลนซ์ เป็นเหมือนปากกา
คงเขียนได้สบายและสีสวย แต่เนื้อหาของเรื่อง น่าจะสำคัญกว่านะ แต่อาจเปลี่ยบเที่ยบกัน ได้ยาก
เพราะคนละความรู้สึก วิวัฒนาการ ก็พัฒนาไป แต่กลับ ต้องมาประยุคต์กับการตลาด
เป้าหมาย คงต้องเปลี่ยนไป สมัยก่อน การทำอะไรออกมา คงมุ่ง ที่ความสุดยอดเป็นหลัก
แต่ปัจจุบัน ก็ทำอะไรดีๆได้ แต่มักมีคำถามว่าคุ้มมั๊ย และจะขายได้มากแค่ใหน เป้าดูจะ
เปลี่ยนไปแล้ว แต่รวมแล้ว สุขใจกับการถ่ายดีกว่า แม้ไม่เลิศก็สุขใจได้ นะ :chat:

จอมมารพุงโต
6th November 2008, 21:59
ได้อย่างก็เสียอย่างครับ

ค่ายอนุรักษ์นิยมอย่างค่ายเยอรมัน (ไลก้า, ไซซ์) เนี่ย เค้าถือหลักประมาณว่า ใช้ของดีที่สุด เท่าที่เปิดราคาได้ และมีคนซื้อไปใช้ no compromise สำหรับสิ่งที่จะก่อปัญหาให้ผู้ใช้ เราไม่ใส่ เราไม่ทำ

ต่างกับค่ายญี่ปุ่นที่ ลดลงมาบ้าง ขอให้ทำราคา mass ได้ และโกยมาให้เร็วที่สุด เสียเราดูแลให้ แต่ขอให้ได้ขายมีจำนวนไว้ก่อนครับ

จำได้ว่าเคยคุยกับน้าท่านหนึ่งบอกว่าเลนส์ไลก้าเนี่ย ไม่ใช่ว่าดี ไม่ใช่ของวิเศษ ไม่สามารรถให้ภาพเลิศเลอได้ ถ้าคนใช้ใช้ไม่เป็น ก็เหมือนกับเลนส์ดี ๆ ทั้งหลาย ที่ห้องนี้เล่นกัน

กุ๊ก , อังจินัวร์ , ฮอบสัน เหล่านี้เป็นเทคโนโลยีเก่าทั้งนั้น ทำไมจึงแพง ทำไมจึงคุณภาพสูง เพราะเค้าเน้นให้ผู้บริโภคพบปัญหาน้อยที่สุดครับ

ผ่านเวลามา 50 ปีแล้ว หลาย ๆ ตัวยังทำงานรับใช้ได้ดีอยู่ แกะออกมาจารบียังหนึด กลไกเฮลิคอยล์เป็นทองเหลือง สึกหรอยาก และใช้งานได้อีกยาว ๆ

มีเลนส์ AF ตัวไหนทำได้อย่างนี้บ้างครับ เอาง่าย ๆ ว่าสัก 20 ปีให้ไม่มีปัญหาก็พอ

ถ้าจะเอาความแข็งแรงของเลนส์เก่า มาใส่กับเลนส์ใหม่

คุณต้องปรับปรุงกลไกการหมุนหาโฟกัสทั้งยวงใหม่หมด เพราะกลไกแบบเก่า ใช้เฟือง จะพลาสติกหรือทองเหลือง ก็เฟืองทั้งนั้นครับ เพื่อขยับชุดเลนส์เข้า ๆ ออก ๆ เลนส์ก็จะไม่สามารถเล็กได้แบบปัจจุบัน โฟกัสก็ต้องช้าลง ซูมก็ต้องใหญ่โตโอฬารขึ้น ชุดซูมก็ต้องใหญ่ขึ้น หนักขึ้น และแพงขึ้นครับ

ยอมจ่ายมั้ย? สำหรับเลนส์ไฟฟ้า? เป็นผมผมไม่ยอมครับ :D

milk
7th November 2008, 10:23
เมื่อก่อนเคยด่าคนใช้ไลก้าครับว่าใช้ไปทำไมฟะ เลนส์นิคอนที่มีนี่ก็พอแล้ว แพงก็แพง แต่พออายุมากขึ้น มีผู้เปิดหูเปิดตาให้ก็มาเข้าใจได้ทำไมมันแพง ไหนจะคุณภาพงานผลิต ไหนจะความละเอียดของงานและดีไซน์ ถ้านิคอนทำแบบไลก้า ราคาก็ไม่ต่างกันเท่านั้นเอง

*Stitch*
7th November 2008, 20:25
ดีเสียไปคนละอย่าง

เลนส์เก่า มือหมุน เท่าที่ใช้ รู้สึกว่า ด้วยราคาที่จ่ายไปไม่แพงมากนัก
แต่คุณภาพที่ได้กลับมา มหาศาล

ส่วนเลนส์ AF เวลาใช้งานที่ต้องการความเร็วในการโฟกัส เช่น พวกงานแต่ง งานรับปริญญา เหล่านี้
ใช้ AF ก็ได้ความสะดวก

คงต้องเลือกให้เหมาะกับโอกาส และจังหวะเวลาการใช้

002
8th November 2008, 22:26
ทำไม zeiss leica ถึงทำเลนส์ได้เล็กมาก เมื่อเทียบกับขนาดเดียวกันกับค่ายญี่ปุ่นครับ ยิ่ง leica ยิ่งเล็กมากเลย แต่ราคาแพงมหาศาล ซื้อ LCD ทีวีจอใหญ่ ๆ ได้เลย

จอมมารพุงโต
9th November 2008, 06:23
ทำไม zeiss leica ถึงทำเลนส์ได้เล็กมาก เมื่อเทียบกับขนาดเดียวกันกับค่ายญี่ปุ่นครับ ยิ่ง leica ยิ่งเล็กมากเลย แต่ราคาแพงมหาศาล ซื้อ LCD ทีวีจอใหญ่ ๆ ได้เลย

leica ทำเลนส์สองซีรียส์ครับ คือ M กับ R

สำหรับ leica M ทำขายให้กับกล้องหาพิสัย ซึ่งตัดกระจก และชุดปริซึ่มออก ออกแบบให้เล็กลงได้เยอะครับ

ส่วน leica R ทำให้กล้องสะท้อนเลนส์เดี่ยว ผมว่าขนาดก็ไม่ต่างกับกล้อง SLR ทั่วไปนะครับ

singto2
9th November 2008, 07:16
เลนส์เป็นเพียงเครื่องมือครับ การถ่ายทอดสิ่งที่เราอยากจะถ่ายทอดต่างหากเป็นจุดมุ่งหมายที่แท้จริง การมีเลนส์ 2 แบบกลับเป็นผลดีในยุคนี้ทำให้สามารถถ่ายทอดจินตนาการของเราได้ ผมกลับดีใจที่กลุ่มมือหมุนเป็นผู้เชื่อมยุค 2 ยุคเข้าหากันได้ และดีใจที่เทคโนโลยีทำให้เอาของเก่ามาสวมกับของใหม่ได้