PDA

View Full Version : กำหนดการ และนัดหมาย กิจกรรม ThaiDcharity #2

Electron
4th November 2008, 18:20
ขออนุญาตแจ้งกำหนดการกิจกรรมนี้ในกระทู้นี้ครับ

กำหนดการเดินทาง,สถานที่นัดหมาย(สำหรับผู้ไปร่วมทริป)

วันเสาร์ที่ 8 พ.ย. 2551
07:00 น. รถตู้ VIP จอดรอท่านที่ ลานจอดรถกลางแจ้ง BTS หมอชิต
07:30 น. รถออกเดินทาง ไปยังที่หมาย พร้อมแจกอาหารเช้าบนรถ
10:30 น. ถึงโรงเรียนวัดสันติวัน ช่วยกันขนของลง
11:00 น. ดำเนินพิธีการมอบของบริจาค (ข้าวสาร,อังกะลุง ฯลฯ)
12:00 น. รับประทานอาหารกลางวันร่วมกัน (ครู,นักเรียน,สมาชิกไทยดีฯ)
13:00 น. แบ่งทีมงานสมาชิกไทยดีฯออกเป็น 3 กลุ่ม โดย
กลุ่ม 1 นำทีมโดยพี่หม่อง(Capture) จัดมินิสตูดิโอ ถ่ายรูปติดบัตร นักเรียนจำนวน 30 คน
กลุ่มที่ 2 นำทีมโดยคุณอ๊อป(Oberon) พาน้องๆอีก 30 คนที่เหลือ เล่นเกมส์เสริมสร้างความสัมพันธ์และความกล้าแสดงออก ฯลฯ
กลุ่มที่ 3 นำทีมโดยคุณอู๊ด(D1 เว็บมาสเตอร์) จัดการซ่อมแซมคอมพิวเตอร์และเซ็ตอัพระบบเน็ตเวิร์ก
เพื่อเป็นห้องสมุดคอมพิวเตอร์

เมื่อกลุ่ม 1 ถ่ายภาพเสร็จ 30 คนแล้ว เปลี่ยนกลุ่ม 2 ไปถ่ายภาพและสลับกันทำกิจกรรม

(คาดว่าใช้เวลาไม่เกิน 2 ชม.)
15:00 น. เดินทางไปยังที่พัก อุทยานแห่งชาติเขาแหลมหญ้า

จากนั้น พักผ่อนตามอัธยาศัย ถ่ายรูปวิว,มาโคร,พอร์ทเทรต
งานนี้มีสมาชิกสาวสวยใจดีไปช่วยงาน ทางทีมงานก็เลยทาบทามมาเป็นแบบให้ ในโลเกชั่นสุดสวยของ อช.ครับ (ยังไม่บอกว่าเป็นใคร อิอิ :P)

18:00 น. ล้อมวงรับประทานอาหารเย็นแบบซีฟู๊ด ดื่มด่ำกับธรรมชาติ เสียงคลื่นซัดสาดชายฝั่ง
สนทนาฮาเฮประสาคนคอเดียวกัน โดยมีเพื่อนๆสมาชิกไทยดีฯชาวระยองและใกล้เคียงมาร่วมแจม ชนิดไม่ไล่ไม่เลิก :chat: :wecheers:

วันอาทิตย์ที่ 9 พ.ย. 2551

06:00 น. ตื่นมารอรับแสงแรกแห่งวัน รับลมโชยเบาๆจากทะเลเพิ่มอากาศบริสุทธิ์ให้ปอด
07:00 น. อาหารเช้าแบบง่ายๆ สไตล์อุทยานแห่งชาติ (ข้าวต้ม,ชา,กาแฟ,ปาท่องโก๋)
08:00 น. ถ่ายพอร์ตเทรตแสงเช้ากันอีกสักรอบก็ยังได้
11:00 น. เก็บข้าวของ พร้อมเดินทางกลับ
12:00 น. มื้อเที่ยงที่ตลาดบ้านเพ,แวะซื้อของฝากเป็นหลักฐานให้คนที่บ้าน
(มื้อนี้ ช่วยเหลือตัวเองนะครับ)

ไม่เกิน 16:00 น. ถึงกรุงเทพฯโดยสวัสดิภาพ
เบอร์ติดต่อทีมงาน โทร. 089-1771264 ครับ

Electron
5th November 2008, 20:03
สำหรับท่านที่จะนำของไปสมทบ สามารถไปได้ตามเวลาของเช้าวันที่ 8 เลยครับ

ทีมงานจะรออยู่จนราวๆ 08:00 น. เป็นอย่างช้า แล้วจะออกเดินทางครับ

......เด็กรอพวกเราอยู่..... :good:

oberon
6th November 2008, 11:41
... เจอกันวันเสาร์นะครับทุกท่าน :)

capture
7th November 2008, 02:01
เช็คกล้อง...และเตรียมการ์ดไปด้วยเยอะๆนะครับ...
ไปถ่าย life เด็ก นร.กัน....
วันนี้แสงเย็นที่ อช.เขาแหลมหญ้าสวยมาก...
เราคงได้ถ่ายวิวสวยๆ เพราะช่วงนี้อากาศมืดเร็วมาก...กำลังเปลี่ยนฤดู...
ช่วง twilight อาจจะมีนางเงือกมาให้ลอง Balance Fill in flash กันครับ...
อย่าลืมเตรียมแฟลชไปกันด้วยล่ะครับ

capture
7th November 2008, 03:30
อาหารกลางวัน วันที่ 8/11/2008 เราจะเป็นเจ้าภาพกินพร้อมกันกับ นร.ที่นี่นะครับ
ไข่พะโล้ + แกงเขียวหวาน + ไก่ทอด + ไอติม + ผลไม้ ... เลี้ยงเด็กทั้ง รร.ครับ

อาหารเย็น วันนั้น กินที่ อช.เขาแหลมหญ้า
1. ปลาทอดราดพริก (ปลากะพง หรือไม่ก็ปลา.....(จำชื่อไม่ได้)
2. ต้มยำรวมมิตรทะเล
3. หมึกย่าง หอยแครงลวก หอยแมงภู่อบ
4. กุ้งเผา
5. ปูนึ่ง (ปูม้า)
6. ผัดผักรวม
7. ผลไม้
8. ข้าวเปล่า หรือข้าวผัดปู กุ้ง หมึก
9. น้ำดื่ม + น้ำแข็ง 10 โล

ปล.น้ำอัดลม + โซดา + เบียร์ + น้ำแข็ง ส่วนที่เพิ่มคิดราคาตามจริง

อาหารเช้าวันที่ 9/11/2008
1. ข้าวต้มรวมมิตรทะเล
2. กาแฟ + ขนมปัง
3. ปาท่องโก๋
(มีอะไรอีกหรือเปล่า จำไม่ได้ ขอโทษทีครับ :knock:)

อาหารกลางวัน 9/11/2008 เอาไว้ตกลงกันอีกทีว่าจะกินที่ไหน....
เฉพาะมื้อนี้หารกันตามจริงครับ.....

บ้านพัก อช. เราจองเอาไว้ 2 หลังใหญ่ นอนได้ 20 กว่าคนมั้ง...
ส่วนการจัดสันปันส่วน...ใครนอนยังไง...เอาไว้ตกลงกันหน้างานครับ...
ที่พักมีสิ่งอำนวยความสะดวกตามสมควร...อ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ http://www.dnp.go.th/parkreserve/forprint.asp?npid=205&lg=1

ตามระเบียบ อช.น่าจะมีไฟให้จนถึง 22.00 น.(ที่นี่ก็น่าจะเช่นเดียวกัน)...
ถ้าหลัง 4 ทุ่ม อช.ตัดไฟ...ผมมีตะเกียงไปให้ดื่มด่ำกับบรรยากาศ...แสงไฟตะเกียงจะแข่งกับแสงจันทร์ใกล้วันลอยกะทง....
ไม่อนุญาติให้นำสัตว์เลี้ยงใดๆเข้าไป....

วันนี้ไป serway มีคนโดดน้ำทะเลเล่น...น่าสนุกดี...ใครจะเล่นน้ำเตรียมชุดว่ายน้ำไปด้วยนะครับ....

ปล.เกือบลืม...สำหรับคนที่แพ้ยุง....เตรียมยาทากันยุงไปด้วยก็ดีครับ

capture
7th November 2008, 03:45
ขอแจ้งเรื่องกิจกรรมอีกครั้งนะครับ....
งานนี้เราจะช่วยกันทำ

1. ทำระบบห้องสมุด online ให้กับ รร.ครับ

2. ถ่ายรูปติดบัตร ให้กับ นร.ทั้ง รร.(ก็เราเป็น web ถ่ายรูปนี่หน่า) ถ่ายแล้วปริ๊นรูปให้เลย ด้วยเครื่องระบบ Dyesub

3. มีกิจกรรมสันทนาการ เล็กๆน้อยๆ

4. เลี้ยงอาหารกลางวันเด็ก

5. มอบข้าวสาร 800 กก. เพื่อให้ นร.ไว้กินอาหารกลางวัน

6. แจกสิ่งของ เครื่องเขียน เครื่องกีฬา เสื้อผ้า อังกะลุง (ก็มาจากที่พวกเราช่วยกันบริจาคกันเข้ามาครับ :bucha:)
(เด็ก นร.ที่นี่มีอังกะลุงชุดเก่าอยู่ ซึ่งเดิมเขาอาศัยเครื่องดนตรีชนิดนี้เอาไว้หารายได้แสดงตามงานต่างๆ
เพื่อหารายได้มาช่วยกิจกรรมต่างๆของ รร. แต่ตอนนี้ อังกะลุง ชุดเดิมได้ชำรุดเสียหาย แต่เพราะพวกเรา thaiD ช่วยกัน ในวันนั้นเราอาจจะได้ยินเสียงอังกะลุงชุดใหม่ บรรเลงให้พวกเราฟังกันสดๆครับ)

ผู้ร่วมเดินทางไปกับเราในครั้งนี้ ใครถนัดในส่วนไหน ยกมืออาสาเข้าไปช่วยกันนะครับ

oberon
7th November 2008, 14:04
... ผมขออาสาสมัครช่วยในส่วนของสันทนาการนะครับ ... (กลัวรับมือกับน้องๆ ไม่ไหว อิอิอิ) :)

theBest
7th November 2008, 14:20
ขอให้ทุกคนเดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ

เสียดาย ไม่ได้ไปด้วย

KpiX
7th November 2008, 15:57
ขอ copy คำพูดข้างบนเลยละกันครับ เอาแบบเหมือนเป๊ะเลยนะ :Smiles2:

ขอให้ทุกคนเดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ

เสียดาย ไม่ได้ไปด้วย

เสียดายจริง ๆ ครับที่ไม่สามารถไปร่วมได้
ไว้โอกาสหน้าจะพยายามร่วมด้วยช่วยกันให้ได้ครับ :bucha:

Cheerful
7th November 2008, 20:27
ขอให้เพื่อนทุกคนที่ร่วมเดินทางไปทริปนี้เดินทางไป-กลับโดยสวัสดิภาพ พบแต่สิ่งที่ดีๆตลอดการเดินทางนะครับ :good::good::good:

Electron
8th November 2008, 05:31
ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ

:bucha: