PDA

View Full Version : เลนส์มือหมุน เลนส์กล้อง4x5+bellowPB4 FOR NIKON

neno-c
5th November 2008, 07:32
ลองหยิบเอาเลนส์กล้อง 4x5+bellowPB4 มาลองหมุนดูสีสรร ครับ
เลนส์ VOIGTLANDER HELIAR 21CM./4.5 ครับ ใส่กับเบลโลแล้วสามารถถ่ายภาพได้อินฟินิตี้-เมคโครเลยครับ สะดวกมากๆแต่น้ำหนักแยะสักหน่อยนะครับ ลองชมภาพครับ:chat: ถ่ายที่สวนหลวง ร.9 ครับ

neno-c
5th November 2008, 07:33
ดอกสาละครับ:clap:

neno-c
5th November 2008, 07:35
เดินถ่ายภาพอยู่ในสวนพืชเชตร้อนครับ:clap:

neno-c
5th November 2008, 07:36
แวะไปบางครั้งก็เสียเงินครับ แต่่บางครั้งก็ฟรีครับ :P

neno-c
5th November 2008, 07:37
ที่สวนหลวงเหมาะมาสำหรับท่านที่ชอบถ่ายภาพเมคโครครับ :clap:

neno-c
5th November 2008, 07:40
พนักงานก็น่ารักครับ ไม่รบกวนเวลาถ่ายภาพเลยครับ ขออย่างเดียวอย่าปีนเข้าไป
ในที่ห้ามครับ:clap:

neno-c
5th November 2008, 07:41
เลนส์อายุกว่า 50 ปีแล้วครับ ยังผลิตสีได้ดีอยู่ครับ:clap:

neno-c
5th November 2008, 07:43
เวลาโฟกัสเนื่องจากเลนส์เป็นเลนส์ 4x5 ต้องมาหมุนโฟกัสที่เบลโล่แทนครับ:clap:

neno-c
5th November 2008, 07:45
ภาพหมดแล้วครับ ยังไงก็ขอแนะนำสวนหลวงร.9 ครับสำหรับชาวเมคโครมือหมุนไว้ออกกำลังกายได้เต็มที่ครับ ขอบคุณที่แวะเยี่ยมชมภาพครับ :chat:
กล้อง NIKON D1X+เลนส์ VOIGTLANDER HELIAR 21CM./4.5+BELLOW PB4

CK9
5th November 2008, 13:41
ความใสและสีสันต์ สุดๆเลยครับ พี่นีโน่ อยากถ่ายภาพให้ได้แบบนี้ บ้างครับ

เกิบขาด
5th November 2008, 13:47
สุดๆเลยครับ เลนส์ตัวนี้ กิเลสพุ่งเลยครับ
อยากเห็นรูปเลนส์อ่ะครับพี่ เอาไว้ประดับความรู้หน่อยอ่ะครับ

Mr.balloon
5th November 2008, 14:12
สีสัน สดแน่น...เข้มมากๆ ครับ....:clap:

Green
5th November 2008, 15:21
:thumbup:สุดๆเลยครับ สีแน่น

NahaMee
5th November 2008, 20:08
สวยมากๆ เลยครับ...

002
5th November 2008, 22:14
สีสันสดมาก อันนี้พี่ปรับผ่าน cs หรือเปล่าหรือว่าเลนส์ถ่ายทอดสีอย่างนี้เลย สวยครับ

น้าแหลม
5th November 2008, 22:20
น้าneno มีapo lanthar 150/4.5 อยู่ในมือหรือเปล่า
ถ้ามีเอารูปที่ถ่ายคนมาอวดกันหน่อยนะครับ อยากเห็นแบบผ่านดิจิตอล
ยังชั่งใจไม่ถูกระหว่าง ตัวนี้กับ กุ๊กไก่ ครับ (แต่มันคนละช่วงน่ะครับ)
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

neno-c
5th November 2008, 23:16
ไม่ได้ใช้ PS ครับ ภาพถ่ายที่ทดสอบเลนส์ทั้งหมดจะปรับแต่มืดสว่างให้ได้น้ำหนักเท่าที่ผมต้องการและจำแสงไว้ตั้งแต่ตอนถ่า่ยภาพครับ Sharp นิดเดียวครับ เพราะว่าย่อแล้วจะแย่ไปแยะครับ :clap:
ผมมี apo lanthar ช่วง 125 ครับ ชมภาพครับ ภาพซ้ายภรรยากับลูกชาย น้องนีโน่ ส่วนภาพขวาเดินเจอแล้วถ่ายภาพมาครับ ผมยังไม่ได้เอาไปถ่ายภาพคนจริงๆสักทีครับ ส่วนใหญ่ชอบถ่ายภาพดอกไม้เป็นหลักครับ สาวๆถ่ายไม่ค่อยถนัด ต้องถามน้าปายครับ:P
น้าแหลมลองดูภาพของผมแต่ละชุดไปเรื่อยๆครับ จะเห็นว่าเลนส์แต่ละตัวจะมีลักษณะของการให้สีที่แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดครับ แต่ถ้าเราปรับ PS เพื่อให้มันแจ่ม จะไม่มีประโยชน์ใดๆในการทดสอบเลนส์เลยครับ ยกเว้นว่าทำรูปมาอวดกันสวยๆเท่านั้นครับ ผมมีทดสอบไว้อีกประมาณ 70 ตัวเดี๋ยวจะค่อยๆลงให้ชมกันครับ บางส่วนเป็นของเก่าที่ทดสอบไว้ตั้งแต่ที่เคย.....อยู่ห้องมือหมุน 1000ทิพครับ เลิกเล่นไปนานพอควรครับ จากที่โน้น แต่ก็ยังถ่ายภาพทดสอบเลนส์อยู่อย่างสม่ำเสมอครับ ช่วงนี้อาจเลี้ยวไปบ้ากล้อง 4x5/120 B&W แยะไปบ้างเพราะว่าผมเกิดจากยุคฟิล์ม ก็ต้องกลับไปเล่นที่ตัวถนัดสุดครับ แต่ดิจิตอลกับมือหมุนก็เป็นอะไรที่เกี่ยวข้องกันสัมพันธ์กันอย่างแยกไม่ได้ครับ มีความสุขกับการถ่ายภาพครับ น้าแหลม เลนส์ทุกตัวมีคุณค่าในตัวของมัน ไม่จำเป็นต้องเลือกยี่ฮ้อที่เลิศเลอ แต่ถ้ามีโอกาศสัมผัสมันได้ ก็ไม่ควรพลาดครับ ...ยินดีที่ได้รู้จักครับ น้าแหลม

น้าแหลม
5th November 2008, 23:57
ขอบคุณน้านีโน่มากครับ เลนส์35มม เห็นแล้วครับ
ผมหมายถึง เลนส์ลาร์จฟอร์แมท 150/4.5น่ะครับ ไม่ทราบว่าทำต่อเบลโลไว้หรือเปล่า
หรือเลนส์ลาร์จฟอร์แมทช่วงอื่นๆก็ได้ แต่เอาแบบต่อเบลโลใสดิจิตอลนะครับ
ไม่ทราบว่าน้านีโน่ต่อแบบในรูปหรือเปล่าครับ
ในรูปเป็นเลนส์กุ๊กไก่ครับ

น้าแหลม
6th November 2008, 00:17
ขออนุญาตอีกครั้งครับ อยากเห็นรูปคนจากตัวนี้ หรือตัวอื่นๆก็ได้ครับถ้าจะกรุณา
เป็นแนวทางให้ได้ตัดสินใจ ผมหาเลนส์พอร์ตเทรต จากลาร์จฟอร์แมทอยู่ ที่เลือกไว้3ตัว 1 ตัวนี้ 2 cooke 3 zeiss (linhof select)
จริงๆก็ไม่เกี่ยงครับ ขอให้งานออกมาดี เห็นไฟล์ของโซนี900กับกุ๊กไก่แล้ว เพื่อนทักเลยว่าไม่ซื้อวันนี้แล้วจะเสียใจ
เพราะคนเริ่มรู้แล้ว ทั้งคนเล่น และคนขาย ราคามันจะเริ่มจับไม่ลง

neno-c
6th November 2008, 07:03
จริงๆแล้วเลนส์ที่ดีกว่านี้มีอีกตั้งแยะครับ ไม่มีทางที่จะราคาแพงขึ้นไ้ด้อีกแล้วครับ ไม่ต้องห่วง ส่วนเลนส์คุ๊คที่ว่าเป็นเลนส์ถ่ายภาพบุคคลในสตูดิโอ รุ่นที่สร้างชื่อจริงๆจะไม่มีชัตเตอร์อยู่ที่เลนส์ครับเป็นเลนส์ปล่าวๆมีแต่เอฟสต๊อป เวลาถ่ายภาพใช้วิธีเปิดฝาเลนส์จับเวลา ได้เวลาแ้ล้วเอาฝาปิดครับ ของผม เป็นเวอร์ชั่นแบบนั้นครับ แต่เป็นโว๊กเลนเดอร์ครับ ใช้เล่นกับ PB4 โดยการแปลงท้ายเลนส์ 4x5 ให้เป็นนิคอนครับแล้วใส่เข้ากับ แบลโล่ได้เลยครับ PB4 เป็นเบลโล่ที่ดีมากครับ สามารถชิพหน้าเลนส์พร้อมสวิงได้ทั้งแผงหน้าแผงหลังครับ ทำให้สามารถควบคุมระยะชัดลึกของภาพได้มากเป็นพิเศษครับ คล้ายๆกล้อง 4x5 จริงๆครับ :yahoo: ส่วนเบลโล่ตัวเล็กไว้เ่ล่นกับเลนส์เครื่องอัดขยายภาพที่น้ำหนักเบาลงมาครับ ...*0*

|||Por|||
6th November 2008, 08:14
เห็นแล้วหนักแทนครับ
เป็นผม แค่แบกกล้องกับเบลโล่วกับเลนส์ซักสิบห้านาทีก็หมดความคิดอยากถ่ายภาพแล้ว

น้าแหลม
6th November 2008, 11:26
ขอบคุณน้านีโน่มากครับ โปรดช่วยแนะนำตัวอื่นๆที่น้านีโน่คิดว่าดีกว่าและไม่แพงด้วยครับ ถ้ามีโอกาส ถือว่าเป็นวิทยาทานนะครับ