PDA

View Full Version : Nikon นี่แปลงเลนส์อะไรใส่ได้บ้างครับ

onceagain
3rd November 2008, 11:17
ดีใจกับห้องใหม่

มีที่ให้นั่งอ่านอะไรเพิ่มอีกทีแล้ว :chat:

...

เข้าคำถามเลยครับ

เท่าที่ค้นๆ ดูเห็นมี M42 กับเลนส์ของกล้องมีเดียม

เลนส์เมาท์ของกล้อง 135 นี่มีอะไรอีกบ้างครับ

ที่แปลงใช้กับกล้องนิคอนได้

ขอบคุณครับ :flower:

liverpoolism
3rd November 2008, 13:41
แค่ เม้าท์ M42 เองก็เยอะมากแล้วครับ มีทุกยี่ห้อตั้งเลนส์เทพถึงเลนส์ยาจกทำเม้าท์ M42 ทั้งนั้น ไม่เว้นแม่กระทั้ง OLY ยังเคยทำ M42 เลยครับ ไม่ต้องไปหาเม้าท์อื่นแล้วครับ แค่เม้าท์นี้
เม้าท์เดียวนี่เล่นกันไม่ไหวแน่นอน แต่ก็ยังงงอยุ่ เหมือนกัน ว่าทำไม มีแต่ M42 นอกนั้นเป็นเลนส์ medium format ทั้งนั้น
ระยะ registry ของ nikon นี่แสดงว่าเป็นปัญหาใหญ่จริงๆ เลยทำให้เล่นเลนส์อื่นยาก

neno-c
3rd November 2008, 14:25
LEICA R ครับเปลี่ยนท้ายเมาท์ออกแล้วเอาเมาท์นิคอนประกบเจาะรู้น๊อตให้ครบใช้ได้เลยครับ อินฟินิตี้ได้เลย........:clap:

nithi
3rd November 2008, 15:58
เคยลองเอาเลนส์เก่าของโอลี่trip35ED มาปะก็ถ่ายได้ แบบนี้นะครับ:Smiles2:

nithi
3rd November 2008, 16:01
ได้รูปแบบนี้นะขอรับ

onceagain
3rd November 2008, 17:49
พี่นิธิโมได้สะใจมาก :thumbup:

Mr.balloon
3rd November 2008, 19:04
ได้รูปแบบนี้นะขอรับ

สุดยอด Modified ภาพที่ได้ให้มิติสวยจริงๆ ครับ
เดี๋ยวไปหามาแปลงเล่นมั่งดีกว่า....:drool:

KNOT
10th November 2008, 10:26
เม้า M42 มันต้องมีชิ้นเลนส์ไม่ใช่หรือครับถึงจะ focus infinity ได้?
แล้วเอา Leica R ไปแปลงเม้า Nikon มีที่ไหนรับทำมั่งครับ ขอบคุณครับ

neno-c
10th November 2008, 11:37
ทำเองได้เลยครับ ไม่ยาก แต่ทำได้เลนส์บางตัวครับ เช่น 50/2 - 90/2.8 ผมลองแล้วทำได้ง่ายๆคือ หาเอาท้ายเลนส์นิคอนที่เป็น ais ถอดน๊อตออกแล้วเอา เพลทนิคอนเก็บไว้ครับ แล้วเอาเลนส์ไลก้ามาถอดน๊อตเพลทท้ายเลนส์ออกครับ แล้วเอาเพลท์นิคอนทาบลงไปก็จะเห็นรูน๊อตอยู่ 3 รูที่ตรงกับรูน๊อตเดิมของ ไลก้าครับ ใส่น๊อกไลก้าแล้วใส่เข้ากล้องนิคอนดูจะโฟกัสอินฟินิตี้ได้ตามปกติครับ เท่าที่ลองทำเล่นมีอยู่สองตัวนี้ที่ทำได้แน่นอนครับ แต่อาจติดกระเดื่องนิดหน่อยสำหรับ 90/2.8 ของผมเจียรออกไปเลยครับ เสียดายเพื่อนยืมแล้วเปลี่ยนใจไม่คืนไปแล้ว กำลังจะหา 90/2 หรือ 80/1.4 LEICA-R 1มาลองทำใหม่อีกตัวครับ เดี๋ยว 50/2 ผมกลับมาแล้วจะถ่ายภาพวิธีทำให้ดูครับ:chat:

คุณปาปา
10th November 2008, 20:29
ต้องไปเปิดตารางดูระยะท้ายเลนส์ครับ ถ้าต้องการถ่ายไกลๆได้ ระยะท้ายเลนส์ที่เอามาแปลงใส่ ต้องมากกว่าระยะท้ายเลนส์ของกล้องดิจิตอลยี่ห้อนั้น
nikon เนี่ย ระยะท้ายเลนส์ยาวเกือบสุด ทั้งเลนส์มือหมุนและเลนส์ดิจิตอล ทำให้เวลาเอาเลนส์อื่นมาใส่ ความหนาของแหวนแปลง จะทำให้โฟกัสไกลๆไม่ได้

กล้องดิจิตอลของโอลี่มีระยะท้ายเลนส์ใกล้สุด ทำให้เอาเลนส์อื่นๆมาใส่สะดวกมาก

ท้ายเลนส์ M42 มันง่ายๆ มีแค่เกลียวหมุน ให้เลนส์ขันแน่นกับกล้อง ส่วนใหญ่ไม่มีกลไกกระเดื่องปรับรูรับแสงแบบอัตโนมัติ ทำให้สร้างได้ง่าย และราคาถูก แต่ใช้ยากมาก เพราะกล้องจะหรี่รูรับแสงในเลนส์ไม่ได้ เลยไม่ค่อยมีใครนิยม แต่พอมาสมัยนี้ กล้องมันไม่มีทางหรี่รูรับแสงได้อยู่แล้ว ต้องปรับมือทั้งหมด เลนส์ดีๆราคาถูกๆ อย่าง M42 เลยไม่รอดมือคว้า อิอิ

KNOT
10th November 2008, 20:55
โอ้ว รอวิธีทำอยู่นะครับ ><

neno-c
10th November 2008, 21:46
โอ้ว รอวิธีทำอยู่นะครับ ><
รับทราบเดี๋ยวจัดให้ รอเลนส์กลับมาจากร้านซ่อมเลนส์ก่อนนะครับ ส่งไปทำความสะอาดครับ ฝุ่นแยะไปหน่อยครับ :chat:

keeseek
11th November 2008, 11:53
ถ้าเอาเลนส์ 14-42 ของ OLY มาแปลงใส่นิคได้ไหมครับ??

เกิบขาด
14th November 2008, 14:27
มารอดูวิธีแปลงด้วยคนครับ เผื่อจะมีโอกาสได้หามาเล่นบ้าง อิอิ

mkitti
17th November 2008, 09:49
LEICA-R ตัว 50 มิล เเปลงเเล้ว อินฟินิตี้ได้จริงๆ ครับ(ตามที่พี่ neno c บอก) แล้วจะลงภาพที่ได้จาก LEICA- R +กล้อง NIKON ให้ดูครับ

ปล.พี่โน่เจ๋งจริงๆอ่ะ