PDA

View Full Version : อยากให้แยก "เลนส์มือหมุน" ออกจาก "กล้องฟิลม์"

จอมมารพุงโต
3rd November 2008, 07:47
คือผมมีความคิดสั้น ๆ ง่าย ๆ เข้าว่าครับ

ผมเห็นว่าคนที่เล่นมือหมุนยุคนี้ส่วนใหญ่ใช้กล้องดิจิตอลถ่ายเป็นสัดส่วนสูงกว่ากล้องฟิลม์ครับ

ผมใช้ฟิลม์อยู่ อยากสนทนากับผู้ใช้กล้องฟิลม์ด้วยกันโดยไม่สนใจว่าจะต้องมีตัวแปรเซนเซอร์ครับ คุยกันเรื่องกล้องฟิลม์ล้วน ๆ เลนส์สำหรับกล้องฟิลม์แท้ ๆ

ไม่ทราบจะเป็นการขวางลำไปหรือเปล่า อุตส่าห์ตั้งห้องใหม่ให้แล้วยังเรื่องมากอีก:knock:

GuyverS
3rd November 2008, 09:06
เห็นด้วยครับ เพราะผมก็ใช้มือหมุนแต่เป็น DSLR กลับถามไปแล้วจะตีกันนะครับ

nithi
3rd November 2008, 09:29
รอดูกันสักพักดีไหมครับ ถ้ามีคนคุยเรื่องกล้องฟิล์มล้วนๆกันแยะจริงๆ คุณD1 คงแยกมาเป็นห้องต่างหาก แต่ตอนนี้เราคุยกันรวมๆในห้องนี้ก่อน ผมว่าใครจะถามเจาะจงกันเรื่องฟิล์มก็ระบุไว้ชัดๆ คงไม่สับสนนะครับ:flower::flower:

จรัลเจน
3rd November 2008, 09:40
ผมว่ามันไปด้วยกันได้นะครับ ไม่น่าจะมีปัญหา ผมก็ใช้ dslr และก็ใช้มือหมุนด้วย ความแตกต่าง มันมีอยู่แล้ว เช่นองศาการรับภาพไม่เท่ากันในขนาด มม เท่ากัน แต่ผมเองไม่ได้ใส่ใจกับมันมากนัก ขอให้ได้รูปตามที่เราต้องการเป็นพอ

JEE
3rd November 2008, 10:17
Thai D photo ชื่อนี้น่าจะเน้นไปทาง digital ซึ่งเป็นจุดประสงค์หลัก

ส่วนเรื่องกล้อง film หรือมือหมุนนั้นเป็นปริมาณที่น้อยมาก
เเต่อาจมีปริมาณคนสนใจที่มากพอที่จะเปิดห้องเเยกออกมา
การที่จะเเยกย่อยลงไปอีกอาจจะทำให้ sub-categories มันเยอะไปก็ได้
มือหมุนนี่ส่วนใหญ่ก็จะเป็นกลุ่ม Olympus digital 4/3 ซะมาก

ส่วน film นี่ว่ากันทั้ง manual / auto
ถ้า manual ก็คงเข้าข่ายมือหมุน
เเต่หาก auto ก็ไม่เข้าข่าย
เเต่ทั้งคู่ก็อาจใช้บอดี้อันเดียวกันก็ได้

มันจึงคาบเกี่ยวกันด้วยประการฉะนี้

หากรวมไว้ในห้องเดียวกันก็น่าจะง่ายต่อการค้นคว้าเเลกเปลี่ยนข้อมูล
ตามปกติเราก็คง skip อ่านเเต่กระทู้ที่เราสนใจเท่านั้นอยู่เเล้ว

ผมยังไงก็ได้ครับ เพราะโดยปกติจะเข้ามาที่ "รวมหัวข้อล่าสุด"
ซึ่งไม่เเยกห้อง เเต่ระยะหลังๆนี่คิดว่าคลิกผิดเพราะเจอเเต่...
ซื้อ-ขาย-เเลก-เปลี่ยน เต็มพรืดไปหมด...
บริการเสริมนี้ได้รับความนิยมดีจริงๆ

neno-c
3rd November 2008, 10:34
ผมว่าเป็นข้อดีนะครับ ที่เล่นรวมกัน ความรู้ในเรื่องกล้องฟิล์มก็ใกล้เคียงกันกับการเล่นมือหมุนครับ คนที่เล่นมือหมุนจะได้ทราบข้อมูลเกี่ยวกับกล้องฟิล์มกล้องโบราณด้วยครับ ผมว่าน่าจะได้ประโยชน์มากกว่านะครับ ลองเล่นรวมๆกันต่อไปอีกสักพักอย่างพี่ nithi ว่าไว้ลองดูครับ .....:chat:

จอมมารพุงโต
3rd November 2008, 10:35
Thai D photo ชื่อนี้น่าจะเน้นไปทาง digital ซึ่งเป็นจุดประสงค์หลัก

ส่วนเรื่องกล้อง film หรือมือหมุนนั้นเป็นปริมาณที่น้อยมาก
เเต่อาจมีปริมาณคนสนใจที่มากพอที่จะเปิดห้องเเยกออกมา
การที่จะเเยกย่อยลงไปอีกอาจจะทำให้ sub-categories มันเยอะไปก็ได้
มือหมุนนี่ส่วนใหญ่ก็จะเป็นกลุ่ม Olympus digital 4/3 ซะมาก

ส่วน film นี่ว่ากันทั้ง manual / auto
ถ้า manual ก็คงเข้าข่ายมือหมุน
เเต่หาก auto ก็ไม่เข้าข่าย
เเต่ทั้งคู่ก็อาจใช้บอดี้อันเดียวกันก็ได้

มันจึงคาบเกี่ยวกันด้วยประการฉะนี้

หากรวมไว้ในห้องเดียวกันก็น่าจะง่ายต่อการค้นคว้าเเลกเปลี่ยนข้อมูล
ตามปกติเราก็คง skip อ่านเเต่กระทู้ที่เราสนใจเท่านั้นอยู่เเล้ว

ผมยังไงก็ได้ครับ เพราะโดยปกติจะเข้ามาที่ "รวมหัวข้อล่าสุด"
ซึ่งไม่เเยกห้อง เเต่ระยะหลังๆนี่คิดว่าคลิกผิดเพราะเจอเเต่...
ซื้อ-ขาย-เเลก-เปลี่ยน เต็มพรืดไปหมด...
บริการเสริมนี้ได้รับความนิยมดีจริงๆ

อืม...

มีเหตุผลดีครับ ยอมรับได้ครับ :o:

แบบว่าผมคิดแบบขวางโลกนิด ๆ ว่ามือหมุนยุคนี้ก็ไปจบที่เซนเซอร์ดิจิตอลอยู่ดี มันไม่ได้แสดงบุคคลิกของเลนส์ตัวนั้นจริง ๆ ครับ

ยังไงดีล่ะครับ ฟิลม์เนี่ย เราซื้อมาล้อตเดียวกัน รุ่นเดียวกัน เอาไปใส่กับกล้องได้หลายยี่ห้อ เลนส์ยี่ห้อนั้น ๆ ก็ส่งผลให้ถ่ายทอดสีสันของเลนส์ลงบนฟิลม์ตามยี่ห้อนั้น ๆ เราเลยได้เห็นว่า ฟิลม์ตัวนี้ กับเลนส์ตัวนี้ มันสวยจริง ๆ หรือภาพขาวดำจากเลนส์ยี่ห้อนั้น-นี้ลงบนฟิลม์รุ่นนี้นี่มันสวยจริง ๆ

มิใช่การ manipulate จากชิบเซนเซอร์ดิจิตอลครับ

เลยมาตั้งกระทู้อยากให้แยกกันครับ

JEE
3rd November 2008, 11:41
ยังไงดีล่ะครับ ฟิลม์เนี่ย เราซื้อมาล้อตเดียวกัน รุ่นเดียวกัน เอาไปใส่กับกล้องได้หลายยี่ห้อ เลนส์ยี่ห้อนั้น ๆ ก็ส่งผลให้ถ่ายทอดสีสันของเลนส์ลงบนฟิลม์ตามยี่ห้อนั้น ๆ เราเลยได้เห็นว่า ฟิลม์ตัวนี้ กับเลนส์ตัวนี้ มันสวยจริง ๆ หรือภาพขาวดำจากเลนส์ยี่ห้อนั้น-นี้ลงบนฟิลม์รุ่นนี้นี่มันสวยจริง ๆ

มิใช่การ manipulate จากชิบเซนเซอร์ดิจิตอลครับ
จริงๆตรงนี้ผมเห็นด้วยอย่างเเรงเเละเข้าใจในความเเตกต่าง
เเต่ยุคสมัยนี้เทคโนโลยี่ดิจิตอลมาเเรงเหลือเกิน

คนที่เล่น lenses เล่น film ยุคก่อนๆนี่นับวันจะเหลือน้อยลงทุกวัน
เเละทุกวันนี้โดยเฉพาะในไทยดีฯเเทบไม่มีใครสนใจเรื่องนี้เลย

มือหมุนทุกวันนี้ก็เรียกว่ามันราคาถูก ซื้อหาง่ายเอามาใส่กับ body Olympus 4/3
มันสนุกตรงที่ว่าได้มาหมุนๆหาโฟกัสนี่เเหละ เลนส์มันหนัก สีมันสวย ราคามันถูก
ความสนุกจึงเกิดขึ้นด้วยประการเช่นนี้

ยิ่งถ้าเจอ lens ขึ้นรา ฝ้าจับนี่ ให้ภาพเเบบดิบๆ มัวๆ เเบบโลโม่หน่อย นั่นยิ่งสนุกเข้าไปใหญ่
ซื้อกล้อง Olympus ตัวเดียวถ่ายได้ครบทุกรสชาติ

การที่จะใช้กล้องดิจิตอลกับเลนส์ auto focus เเต่มาปรับเป็นโหมด manual focus
เเล้วมาหมุนนี่ อารมณ์เเละความรู้สึกคงไม่ได้
โดยเฉพาะความเสี่ยงเเหวนโพกัสพังเเบบ Canon EF 50 1.4

ลองคิดดูอีกเเง่ หาก Olympus ไม่ทำระบบ 4/3 ให้ออกมาใส่กับ lens มือหมุนได้ ก็คงไม่มีห้องนี้เกิดขึ้น

CK9
3rd November 2008, 11:42
เล่นแมนนวลโฟกัส จากกล้องฟิมล์หรือดิจิตัล หรือจากเลนซ์ MF หรือ AF ที่ปรับ ใช้ แมนนวลโฟกัส ก็ตามแต่
สำหรับ ผมแล้ว มันก็คือการ ใช้มือหมุน เหมือนกัน เพียง มอง การประยุคต์ และได้เรียนรู้อะไรดีๆ จาก
ทั้งกล้องฟิมล์ และดิจิตัล รวมเป็นความสุขใจจากการได้ถ่ายภาพ และ ได้รับความรู้ร่วม จากเพื่อนๆอีก
หลายๆท่าน ทำให้ได้ เรียนรู้ร่วมขอดีข้อเด่น การกล้องฟิมล์ไปในเวลาเดียวกัน เป็นเรื่องดีเลยครับ
คนที่ไม่เคยเล่นกล้องฟิมล์ ก็จะได้เรียนรู้อะไรดีๆไปด้วย ประโยชน์รวม นับ ว่าไม่น่ามองข้าม แทนที่
จะไปอยู่ในอีกที่ หากไม่ได้ เข้าไป เพราะคิดว่า ไม่ใช้ แนวเดียวกัน ก็นับ ว่าเสียโอกาศ ดีๆไปเหมือนกันครับ
เรื่องการใช้แมนนวลโฟกัส ไม่ว่าจากเลนซ์ MF หรือ AF สำหรับผมแล้ว ก็ยังคงสุขใจกับการถ่ายภาพ
และได้ ฝึกหัด ประยุคต์ใช้ ในคราวที่ เลนซ์ ออโต้ โฟกัส ทำงานได้ยาก หรือไม่ค่อยได้ผล การใช้แมนนวล
ก็ ให้อะไรที่แน่นอน กว่า ยังไงก็ยังอยากให้อยู่รวมกัน อย่างนี้ ครับ เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ ขอบคุณครับ

002
3rd November 2008, 16:18
ประชากร ทั้งหมือหมุนหรือฟิลม์ ก็น้อยทั้งคู่นะครับ (แต่ฟิลม์ดูจะน้อยกว่าอีก) เอาน้อยกับน้อย มาอยู่รวมกันก็ดีนะครับ จะได้ดูครึกครื้นหน่อย (แต่คนใช้มือหมุนที่ใช้ DSLR จะงงนะครับ เพราะกระทู้จะคาบเกี่ยว 2 ห้อง )

punam02
3rd November 2008, 22:34
ผมว่ารวมกันดีแล้วครับ เพราะผมก็ใช้กล้องทั้งสองแบบ+++ห้องจะได้ไม่เหงา++++++++++++++++++++++++
ตั้งกระทู้ให้มันชัดเจนคงไม่งงหรอกครับ++

milk
5th November 2008, 10:12
ความคิดเห็นของผมนะครับ แยกให้ชัดเจนดีกว่า เหมือนที่พันธ์ทิพย์ครับ มีมือหมุนห้องนึง กล้องเก่าห้องนึงไปเลย มันจะได้มีทิศทางการพูดคุยที่แน่นอนครับ ผมสังเกตจากตัวเองว่าแทบไม่เคยคลิกเข้าไปในห้องมือหมุนที่พันธ์ทิพย์เลย แต่ห้องกล้องเก่าเข้าทุกวัน ไม่ใช่ผมไม่สนใจเลนส์มือหมุนนะครับ เล่นอยู่ทุกวันนี้กับบอดี้แคนนอน ทำมาหากินก็เลนส์มือหมุนนี่แหละ แต่ว่าผมอยากดูภาพที่มาจากฟิลม์ครับ อยากหากระทุ้ง่ายๆ ไม่ปนกัน อยากเจอแต่คำถามที่เกี่ยวกับฟิลม์ล้วน ซึ่งมันหายากแล้วที่เพรียวๆแบบนั้น

ผมอาจจะคิดเห็นแบบเห็นแก่ตัว ก็ต้องขออภัยถ้าไม่สบอารมณ์ท่านอื่น ยังจำได้ถึงวันเก่าๆว่าเคยตั้งกระทู้ที่พันธ์ทิพย์ว่าให้ตั้งห้องฟิลม์ล้วนๆแยกให้เด็ดขาด รอบนั้นโดนด่าเพียบ แต่จากวันนั้นเป็นต้นมา เมื่อมันปนกันมากๆจนขี้เกียจเข้าไปดู ที่ๆผมชอบมากๆก็คือห้องกล้องเก่าในพันธ์ทิพย์ครับ มันให้ความรุ้สึกดีจริงๆเมื่อเข้าไปดูทุกครั้ง

จอมมารพุงโต
5th November 2008, 10:43
ความคิดเห็นของผมนะครับ แยกให้ชัดเจนดีกว่า เหมือนที่พันธ์ทิพย์ครับ มีมือหมุนห้องนึง กล้องเก่าห้องนึงไปเลย มันจะได้มีทิศทางการพูดคุยที่แน่นอนครับ ผมสังเกตจากตัวเองว่าแทบไม่เคยคลิกเข้าไปในห้องมือหมุนที่พันธ์ทิพย์เลย แต่ห้องกล้องเก่าเข้าทุกวัน ไม่ใช่ผมไม่สนใจเลนส์มือหมุนนะครับ เล่นอยู่ทุกวันนี้กับบอดี้แคนนอน ทำมาหากินก็เลนส์มือหมุนนี่แหละ แต่ว่าผมอยากดูภาพที่มาจากฟิลม์ครับ อยากหากระทุ้ง่ายๆ ไม่ปนกัน อยากเจอแต่คำถามที่เกี่ยวกับฟิลม์ล้วน ซึ่งมันหายากแล้วที่เพรียวๆแบบนั้น

ผมอาจจะคิดเห็นแบบเห็นแก่ตัว ก็ต้องขออภัยถ้าไม่สบอารมณ์ท่านอื่น ยังจำได้ถึงวันเก่าๆว่าเคยตั้งกระทู้ที่พันธ์ทิพย์ว่าให้ตั้งห้องฟิลม์ล้วนๆแยกให้เด็ดขาด รอบนั้นโดนด่าเพียบ แต่จากวันนั้นเป็นต้นมา เมื่อมันปนกันมากๆจนขี้เกียจเข้าไปดู ที่ๆผมชอบมากๆก็คือห้องกล้องเก่าในพันธ์ทิพย์ครับ มันให้ความรุ้สึกดีจริงๆเมื่อเข้าไปดูทุกครั้ง

ตามนี้ครับ ผมรู้สึกแบบนี้เลย

คือ สัดส่วนของคนที่ใช้ฟิลม์น้อยก็จริงครับ แต่ทุกวันนี้ผมไม่เคยเข้าไปป้วนเปี้ยนในห้องมือหมุนของพันทิพย์เลยครับ เพราะอะไร?

คาดว่าคงจะเดากันออก เพราะผมคิดเสมอว่า ยังไงซะ ภาพที่ออกมาจากเลนส์มือหมุน กับกล้องดิจิตอล ก็โดนกล้อง process มาหมดแล้ว

ดังนั้นเสน่ห์ของเลนส์ ก็โดนการ manipulate หรือการตีความจากกล้อง จัดการไปสิ้นครับ ไงดีล่ะครับ มันดูหุ่นแข็ง ๆ ทื่อ ๆ ครับ

แต่ไม่เป็นไรครับ จะลองผสมกันดูก็ได้ครับ แต่ผมเชื่อว่าสักวัน ก็ต้องมีการแยกกันอยู่ดีครับ

คนใช้ฟิลม์มีไม่มาก "แต่ก็ไม่น้อยอย่างที่คิดครับ"

อีกความเห็นหนึ่งครับ

Mr.balloon
5th November 2008, 13:06
ใจเย็นๆ ครับพี่ๆ น้องๆ ชาวมือหมุนและกล้องฟิล์ม
ความคิดเห็นที่แตกต่างซึ่งมีการนำเสนอดีครับ..... ผมชอบครับ :chat:

แต่ว่า ณ ตอนนี้ที่ เวป ThaiDphoto.com คุณ D1 Webmaster ให้ความอนุเคราะห์
พวกเราชาวมือหมุนและฟิล์ม เปิดห้องนี้่ขึ้นมาเพื่อพบปะพูดคุย แลกปลี่ยนประสบการณ์กัน เชื่อมไมตรีกัน :good:
ซึ่ง ณ ตอนนี้เพิ่งเปิดมาได้ไม่กี่วัน คงต้องรอกันไปหน่อยครับ
การที่ทาง ThaiDphoto.com เอื้อเฟื้อสนับสนุนให้มีห้องนี้ขึ้นมา ก็ดีมากๆ แล้วครับ

อย่างไรเสียผมว่า มีการนำเสนอไว้ก่อนดีครับ คงต้องรอกันไปอีกสักหน่อย
เพราะความหมายของห้องมือหมุนและฟิล์ม
Sub Title อธิบายก่อนเข้าห้องที่ได้บอกไว้ชัดเจนแล้ว ซึ่งสัดส่วนยังไม่มากครับ

แต่อย่างน้อยพวกเราก็ ยังไม่ลืม เลนซ์เก่า เลนซ์โบราณ กล้่องเก่า กล้องโบราณ
ซึ่งเมื่อหยิบมาใช้ทีไร... ก็ให้ความรู้สึกดีๆ Classic ครับ

อีกอย่างทาง ทีมผู้บริหาร และผู้ดูแล เวป ThaiDphoto.com มีกฎ กติกา มารยาท บ่งบอกไว้ชัดเจน
ซึ่งดูเหมือนอาจจะเข้มงวดกว่า 1000Tip เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย
แต่ก็อย่างไปพาดพิงที่ 1000Tip เลยครับ อย่างน้อยก็เป็นที่หนึ่ง
ซึ่งเราสามารถแลกเปลี่ยนความรู้ความคิดเห็นเชื่อมสัมพันธ์ไมตรี ได้ทั้ง 2 ทาง....ครับ:chat:

ดูซิครับ มี Windows แล้วก็ยังมี MAC ซึ่งใช้ทำงานได้เหมือนกัน จริงไหม...:kiss: