PDA

View Full Version : พาโนราม่า MAMIYA RB67

neno-c
2nd November 2008, 16:06
เมื่อคืนนอนหัวตกหมอน ปวดคอปวดไหล่ดีจังเลย วันนี้เลยทดลองหยิบเอาแม๊กกาซีนมามิย่ามาดัดแปลงเล่นครับ เอาฟิล์ม 135 มาใส่แม๊ก 6x7cm. นำเสนอเผื่อจะได้ถ่ายเล่นแก้เบื่อได้ไม่เปลืองครับ ตัวอย่างภาพที่ได้ครับ:knock:

neno-c
2nd November 2008, 16:08
ก้านใส่ฟิล์มของ 120 มาพันด้วยหนังยางหัวท้ายให้ระยะเว้นให้ว่างพอดีกับฟิล์ม 135 ครับ แล้วนำเอาปลายฟิล์มมาติดสก๊อตเทปกับแกน120 ให้แน่นหนา
เสร็จแล้วก็นำกลักฟิล์มหงายขึ้นอย่างในภาพแล้วเอาฟองน้ำกั้นหัวท้ายม้วนไว้ให้แน่นพอประมาณครับ
พลิกปลายฟิล์มอ้อมแม๊กกาซีน เอาปลายหลอดใส่ฟิล์ม 120 ใส่เข้าที่ :knock:

neno-c
2nd November 2008, 16:11
ภาพที่ได้จะเป็นอย่างในภาพครับ ฟิล์มจะถูกตรึงอยู่ตามแนวที่กำกับไว้ครับ แต่จะถูกแผ่นกดหลังฟิล์ม 120 กดเอาไว้ให้เรียบครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องโฟกัสครับ จะคมทั้งภาพครับ
ภาพจากด้านในแม๊กหลังจากโหลดฟิล์มเสร็จแล้วครับ พร้อมถ่ายภาพ
ภาพทีได้จากวิธีการนี้ ผมชอบที่เห็นร่องหนามเตยฟิล์มมีภาพด้วยครับ คล้ายๆกับกล้องโลโม่ครับ
การหมุนฟิล์มจะหมุนแค่ครั้งเดียวครับ แม๊กมาิมิย่าปกติจะหมุนแล้วหยุดเองแต่นี่เราจะต้องตั้งแม๊กไว้ที่ถ่ายภาพ ซ้อนครับ เมื่อกดชัตเตอร์1ครั้งก็ต้องหมุนแม๊กตาม 1 ครั้งครับ ภาพที่ได้จะพอดี ครับ
ส่วนการกะเฟรมในช่องมองภาพให้กะจากวงแหวนโฟกัสตรงกลางให้นับเส้นขึ้นมา 1เส้น ลงล่าง1 เส้นครับ ส่วนซ้ายขวาสุดช่องมองเลยครับ ภาพที่ได้จะพอดีเป๊ะเลยครับ

neno-c
2nd November 2008, 16:14
ได้เหยื่อเป็นคุณ memorystick แวะมาเที่ยวที่บ้านพอดีครับ
ขอบคุณที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมกระทู้ครับ หวังว่าคงจะได้ไอเดียนำเอาไปลองเล่นกันดูนะครับ ปวดคอจริงๆ ... นอนตกหมอน...*0*
MAMIYA RB67+180MM.+TRI-X400 D76 1:1 7 MIN.20C.

CK9
3rd November 2008, 11:26
เสน่ห์ภาพแบบกว้างยาว นี้ ผมชอบมากเป็นส่วนตัวครับพี่นีโน่ ชอบทั้งแบบ ขนาด 16:9 และ 24:9 x-pan
มากเป็นพิเศษครับ ยังไม่เคยลองแบบฟิมล์ เหมือนกันครับ ได้แต่ ใช้การครอปภาพ หรือ ปริ๊นสกรีน
แบบสะดวกทำ ครับ ยังอยากหากล้องที่ถ่ายภาพแล้วได้ขนาด 16:9 ในตัวเลยครับ
ขอบคุณคับ สำหรับ ตัวอย่างภาพและวิธีการ ประยุคต์ใช้ อย่างนี้ ครับ

punam02
3rd November 2008, 22:53
น้านีโน่ เข้าใจเล่น+++ครับ ภาพออกมาสวยดีครับ++++แปลกไปอีกแบบ

SunnyAK
6th November 2008, 09:01
ดูแนว ๆ ดีครับ ไม่จำเจ

Linkจ้า
18th January 2009, 19:26
การหมุนฟิล์มจะหมุนแค่ครั้งเดียวครับ แม๊กมาิมิย่าปกติจะหมุนแล้วหยุดเองแต่นี่เราจะต้องตั้งแม๊กไว้ที่ถ่ายภาพ ซ้อนครับ เมื่อกดชัตเตอร์1ครั้งก็ต้องหมุนแม๊กตาม 1 ครั้งครับ ภาพที่ได้จะพอดี ครับ

งงครับพี่นีโน่ต้องตั้งถ่ายซ้อนไรด้วยเหรอครับงงๆ

neno-c
18th January 2009, 20:27
งงครับพี่นีโน่ต้องตั้งถ่ายซ้อนไรด้วยเหรอครับงงๆ
เพราะว่า MAMIYA RB67 ถ้าใส่ฟิล์ม 135 แบบผมว่าจะกดชัตเตอร์ไม่ลงครับ ต้องหลอกกล้องครับ จะต้องปรับก้านที่แม๊กกาซีนไปเป็นสวิชถ่ายภาพซ้อนครับ ถึงจะกดชัตเตอร์ลงครับ แต่ไม่ต้องห่วงครับ ระบบถ่ายภาพซ้อนมันไม่ทำงานหรอกครับเพราะว่าระบบจะต้องเลื่อนก้านถ่ายภาพซ้อนที่หลังแม๊กด้วยอีกก้านหนึ่งครับ มันถึงทำงานสมบูรณ์ ก้านที่อยู่ด้านบนแม๊กตรงที่ขึ้นฟิล์มมีไว้ปรับเพื่อกันลืมว่าได้ตั้งถ่ายภาพซ้อนไว้ครับและปลดล๊อคตัวกล้องกับแม๊กออกจากกันไม่จำเป็นต้องสนว่าขึ้นฟิล์มแล้วหรือยัง ถ้าระบบปกติถ้ายังไม่ขึ้นฟิล์มจะกดชัตเตอร์ไม่ลงจนกว่าจะเลื่อนขึ้นฟิล์มที่แม๊กก่อนครับ แต่ปุ่มทำงานถ่ายภาพซ้อนจริงอยู่ที่ก้านโยกด้านหลังตัวแม๊กกาซีนครับ ค่อยๆอ่านทำความเข้าใจนะครับ ถ้ามีกล้องอยู่ด้วยทำความเข้่าใจไม่ยากครับ สงสัยสอบถามเข้ามาได้ครับ :chat:

epp27
19th January 2009, 21:26
:clap:เป็นไอเดียที่เจ๋งมากเลยครับ ไม่เคยคิดมาก่อนเลยว่าจะทำอะไรแบบนี้ได้ ภาพที่ได้ออกมาเจ๋งมากครับ

iyoku
19th August 2010, 12:16
เยี่ยมยอด..คร้าบ...

photo_yood
19th August 2010, 12:38
เจ๋งมากเลยคะ ไว้จะแอบเรียนแบบนะคะ

ninenong
19th August 2010, 13:03
แจ๋วเลย เข้าใจเล่นจริง ๆ

churdchai T
21st August 2010, 21:30
ไอเดียสุดยอดเลยครับ