PDA

View Full Version : ถามความรู้สึกคนใช้เลนส์ Carl Zeiss หน่อยครับ

002
2nd November 2008, 15:27
ซีรีย์ Planner T กับ Sonnar คุณภาพด้าน Optic ต่างกันมั้ยครับ ตัวผมใช้ 85 Sonnar อยู่ ถ้าเทียบกับนิค Zeiss ให้สีที่สดกว่า แต่ความคม กับโทนสี ผมว่านิคมากกกว่า (เทียบกับ 50 1.4)

พอเวลาใช้ zeiss กับฟิลม์ยิ่งเป็น ฟูจิ สียิ่งสดหนักเข้าไปอีก สดจนเกินจริง สมัยก่อนผมว่า สีไม่จัดจ้านเท่านี้นะครับ หรือว่าเป็นเพราะระบบของเครื่องอัดรูปที่เปลี่ยนไป ที่ลองแล้วชอบตอนนี้ก็คือ 160 VC ของ Kodak ครับ แต่ราคาแพงแถวหาซื้อยาก

neno-c
2nd November 2008, 16:25
ผมว่าต่างกันนะครับ ZF จัดกว่าครับ คมกว่าแยะครับ เสียดายไม่ได้ลองกล้องฟิล์มไว้เลยครับ มีแต่ไฟล์ดิจิตอล เดี๋ยวลงภาพให้ดูครับ เป็นตัว ZF 100/2 ครับ

neno-c
2nd November 2008, 16:29
ส่วน SONAR T* ก็เยี่ยมเหมือนกันครับ แต่จะนุ่มนวลกว่านิดหนึ่งครับ แล้วแต่ชอบนะครับ ผมใช้กล้องดิจิตอลครับ ไม่ได้ปรับแต่งไฟล์ครับ ภาพจาก 135/2.8 SONAR T*

punam02
3rd November 2008, 22:39
ได้ความรู้สึกที่ดีๆกับมันครับ++

milk
5th November 2008, 12:11
มีอยู่ใบนึง ถ่ายที่1.7 ถ่ายเสร็จนี่ซึ้งเลยครับ ลองดูละกันครับ (เผื่อผมซึ้งเองคนเดียว 55)

จอมมารพุงโต
5th November 2008, 12:15
100 f/2 นี่หายห่วงเลยครับ ตอนแรกคิดว่าจะจับ 135 f/2.8 นี่เลิกมองเลย

ว่าจะหา 100 f/2 มาใช้สักตัว แต่ก็ยังไม่เจอราคาที่ถูกใจครับ วิ่งทะลุ 30000 ทุกตัวจริง ๆ

002
5th November 2008, 17:35
ราคาที่น้าจอมมารบอก ซื้อ 135 f2.8 ได้สามตัวเลยนะครับ ราคาโหดร้ายมาก ผมใช้กล้องฟิลม์ระยะ 85 ที่ใช้อยู่ไม่ค่อยถนัด ว่าจะหา 135 mm มาลองเหมือนกันครับ ... ตอนนี้ได้กล้องฟิลม์ 167 MT มาใหม่ เสียงชัตเตอร์บาดถึงหัวใจเลยครับ ^^ แต่ที่สังเกตคนในเว็บจะเล่น carl zeiss jenna ซะเยอะ ตัว planner หรือ sonnar ไม่ค่อยมีรูปมาโชว์กันเลย

น้าแหลม
6th November 2008, 10:53
เรียนก่อนว่าไม่ใช่ผู้เชี่ยวนะครับ พอมีใช้กะเขาบ้างพอได้อ่านผ่านๆมาบ้าง
เข้าใจว่า ทั้งพลาน่าและซอนน่าเป็นการออกแบบตามโครงสร้างที่แตกต่างกันตามลักษณะการใช้งาน
แต่หากไม่มองตรงนั้นเอาแต่ผลลัพท์ ผมว่าก็แทบจะดูไม่ออก เรื่องสีก็ใกล้กันเพราะโค๊ทจากคอนแท๊ก ก็แล้วแตชอบ ไม่ขอเทียบกับนิคนะครับ
ส่วนสีเมื่ออัดภาพ สมัยนี้คงต้องระวังเป็นอย่างมาก เพราะช่างเน้นไปดิจิตอล
แต่ก่อนผมมีช่างคู่บุญ ถ้าวันไหนเขาไม่มาก็เลิกเลย
เลยต้องมาพึ่งดิจิตอลแทน ได้ดั่งใจทุกประการครับ

002
6th November 2008, 11:04
ผมก็มีปัญหาเรื่องการอัดภาพ มองแล้วรูปสีมันโดดเกินจริง ... ตอนสั่งอัดบอกที่ร้านว่ายังไงดีครับ .... อย่างตัวผม จะบอกให้เช็ดสีด้วย แต่พอได้รูป สีก็สดเกินจริงเหมือนเดิม

น้าแหลม
6th November 2008, 11:53
แต่ก่อนผมใช้วิธีนี้ครับ
เลือกร้านประจำเป็นร้านเล็ก ไม่เกี่ยงราคา นั่งดูกับช่าง อัดไปเรื่อยๆเสียเท่าไหร่ช่างมัน
จนทุกอย่างโอเค ทั้งรูปเล็กรูปใหญ่จนพอใจ ก็จบ ทุกปีมีเหล้าแบล๊คให้โหลนึง วันดีๆก็มีให้ขวดสองขวด ส่งกระเช้าให้ทางร้านเสมอ เป็นเพื่อนกัน จ่ายเต็มราคา มีทิปเสมอ เราต้องพึ่งเขาครับเขาทำงานให้เราอย่าไปคิดเป็นอย่างอื่น

milk
6th November 2008, 13:26
น้าแหลม สร้างโซนซิสเม็มยันถึงร้านอัดรุปเลยนะครับ 555 ต้องอัดฉีดด้วยแบล๊คนี่เอง

002
6th November 2008, 13:49
หลักการซื้อใจคนของน้าแหลมสุดยอด ขอน้อมรับเอาไว้ใช้ในชีวิตประจำวันครับ ...

conankun1
6th November 2008, 14:27
ถามท่านผู้รู้หน่อยครับ รหัส AEG, MMG, AEJ, MMJ นี่หมายถึงอะไรครับ และถ้าเลนส์ช่วงเดียวกันแต่คนละรหัส ราคาขายกับคุณภาพจะต่างกันมากมั้ย
J กับ G ตัวสุดท้ายคิดว่า น่าจะหมายถึง German กับ Japan คือผลิตในเยอรมัน กับ ผลิตในญี่ปุ่น

และ ถ้าเป็นเวอร์ชั่น ญี่ปุ่น จะให้ภาพที่ต่างกับเยอรมันหรือไม่

002
6th November 2008, 15:17
ดูจากรูปที่เคยถ่ายนะครับ ตัวผมคิดว่าไม่ต่างกันเลย ขนาดใช้ sonnar กับ Planner ตัว 85 mm มันก็ไม่ต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ อัดรูปมาดูนะครับ ไม่ใช่ crop 100 % ขอให้มีใช้ก็มีความสุขแล้วครับ ไม่ต้องไปสนใจว่ามาจากที่ไหน อย่างกล้องนิคอน มีทั้งญี่ปุ่น ประเทศไทย จีน คุณภาพก็ระดับ QC เดียวกัน

milk
6th November 2008, 19:15
ผมว่าถ้าต่างก็ระดับตาดูไม่ออกครับ เลือกสภาพดีกว่า ถ้าใหม่ราคารับได้ก็น่าจะลงตัวครับ

KhanX
6th November 2008, 20:37
ผมว่าไม่ต่างกันครับ แต่ผมชอบ 100mm f2 มากกว่า ตัว 135mmใส่กับดิจิตอลมันยาวไปหน่อยเลยขายทิ้งไปแล้วครับ

ตอบน้า conankun1 ครับ

AE คือเลนส์ Zeiss เมานท์ Contax รุ่นเก่าที่ใช้กับกล้องฟิล์ม Contax ได้ในโหมด A หรือโหมด M แต่ถ้ารหัส MM ย่อมาจาก Multi-mode จะทำงานในโหมด P ได้ด้วยถ้าใช้กับกล้องฟิล์ม Contax

ปกติแล้วถ้าใช้กับดิจิตอลผ่านอเดปเตอร์ใช้ได้ทั้งสองรุ่นครับ แต่ถ้าเป็นรหัส AE จะใช้กับอเดปเตอร์แบบมีชิปคอนเฟิร์มไม่ได้ เพราะมันจะติดเขี้้ยวที่ท้ายเลนส์ แต่ถ้าไม่ใช้อเดปเตอร์แบบมีชิปคอนเฟิร์มก็ใช้ด้วยกันได้หมดครับ

ส่วนตัวอักษร G หมายถึง Made in Germany และ J หมายถึง Made in Japan นั่นเองครับ ส่วนเรื่องคุณภาพ ผมลองมาแล้วทั้งสองเวอร์ชั่น ไม่ต่างกัน และทาง Zeiss เองก็ว่าไม่ต่างกันครับ แต่ถ้าในตลาดนักสะสม เค้าจะชอบทำในเยอรมนีมากกว่า เลยทำให้ราคาสูงกว่าครับ

จอมมารพุงโต
6th November 2008, 21:33
ถามท่านผู้รู้หน่อยครับ รหัส AEG, MMG, AEJ, MMJ นี่หมายถึงอะไรครับ และถ้าเลนส์ช่วงเดียวกันแต่คนละรหัส ราคาขายกับคุณภาพจะต่างกันมากมั้ย
J กับ G ตัวสุดท้ายคิดว่า น่าจะหมายถึง German กับ Japan คือผลิตในเยอรมัน กับ ผลิตในญี่ปุ่น

และ ถ้าเป็นเวอร์ชั่น ญี่ปุ่น จะให้ภาพที่ต่างกับเยอรมันหรือไม่

AEG เป็นเลนส์ AE ทำเยอรมัน
MMG เป็นเลนส์ MM ทำเยอรมัน
AEJ เป็นเลนส์ AE ทำยี่ปุ่น
MMJ เป็นเลนส์ MM ทำยี่ปุ่น

MM เวลาดูก็ดูที่รูรับแสงแคบสุดจะเป็นสีเขียว หรือสีส้มครับ

ส่วนเรื่องจะเอาไปใส่กับกล้องดิจิม่อนผมไม่เคยสนใจ และเรื่องโหมดน้า KhanX ตอบไปแล้วครับ ผมคงได้แค่เสริมให้เล็ก ๆ น้อย ๆ ครับ :D

ส่วนตัวคิดว่าถ้าผมจะซื้อผมจะซื้อของที่ทำยี่ปุ่นเท่านั้น เพราะเยอรมันเลิกทำเองมานานพอสมควรแล้วครับ อายุอานามของเลนส์ถ้าเก่ามาก ๆ ผมก็เสียวในใจอยู่ลึก ๆ ครับ

แต่คำว่า made in germany นี่มันขลังครับ คนเลยให้น้ำหนักมากกว่าครับ ส่งผลให้ราคาสูงตามไปด้วย

โครงสร้างเท่าที่จับมาไม่แตกต่าง คุณภาพก็ดูแล้วดีเหมือน ๆ กัน ค่ายนี้เค้า No compromise ครับ แปลว่าไม่ยอมลด มีแต่เพิ่ม เรื่องจะใส่วัตถุดิบห่วย ๆ ลงไปเพื่อให้ถูกลงและขายได้มากขึ้นมักไม่ค่อยทำครับ

แต่เท่าที่จับมาผมว่าเลนส์ (เค้าว่า) เทพ ๆ บางตัวผมเฉย ๆ นะ หรือผมไม่ชอบสไตล์จัดจ้านแบบนี้ก็ไม่รุ้แฮะ

เป็นเรื่องของรสนิยมมั้งครับ:Smiles2: ผมชอบคมนุ่ม ๆ เนียน ๆ ครับ ไซซ์จะคมจัด ๆ กริป ๆ กระด้างหน่อย

จอมมารพุงโต
6th November 2008, 21:39
แถมภาพจาก 50 f/1.4 MMJ ครับ

contax S2
Provia 100F
Carl Zeiss 50 mm f/1.4 MMJ

conankun1
7th November 2008, 10:45
เวลาดูก็ดูที่รูรับแสงแคบสุดจะเป็นสีเขียว หรือสีส้มครับ

ของผมมี เป็นเลขรูรับแสงแคบสุดเป็น สีเขียว ตัวนึง กะอีกตัวเป็นสีขาว ไม่ทราบว่า เป็นแบบ MM* หรือ AE* ครับ

ส่วนเม้าท์ contax-eos ที่มีชิบคอนเฟิร์ม ของผมใช้กับ ทั้งสองแบบได้ครับ (สีเขียว กะ สีขาว)
แต่ว่า คอนเฟิร์มนี้ เวลาใช้กับ 50 1.4 มันโฟกัสไม่ตรงและก็ไม่ค่อยเที่ยงด้วย ระยะที่คอนเฟิร์มนั้นกว้างมาก ตอนแรกได้เลนส์มาใหม่ๆ เวลาโฟกัสไม่ค่อยได้เพ่งดูใช้ดูไฟกะฟังเสียงเอา พอดูรูปแล้วปรากฎว่า เบลอทุกรูปเลยครับ โฟกัสผิดไปไกลมาก

grizzly
7th November 2008, 11:19
ผม ว่าของผมเป็น AE-G นะและก็ใช้ adaptor แบบ ชิบคอมเฟอร์ม ก็ใส่ได้นะครับ ไม่ติด ส่วนเรื่อง เจแปน กับ เยอรมัน ไม่เคยลองเทียบ( ไม่มีให้ลอง ) ใน เวป ฝรั่ง มันก็มีบอก ทั้งต่างกัน และไม่ต่างกันก็มี ผมก็เข้าใจว่ามัน คงขลัง นะครับ ราคาเลยสูง เรื่อง โฟกัส ของผม ok นะ ก็ใช้ฟังจากเสียงเป็นหลัก ถ้าจะผิดก็นิดหน่อย พึ่งลองไปได้ไม่กี่รูป
ผมทำงานต้องซื้ออุปกรณ์บางอย่างจาก เยอรมัน ถามเซล ที่เป็นคนไทย ว่ามีแผนลดราคาอุปกรณ์ไหม ลดต้นทุนโดยการมาผลิตที่จีน ( ของจีนมาเยอะจริง ) เซล ไปถามที่บริษัทแม่ มันตอบกลับมาว่า
1. ถ้ามันทำอย่าง นั้น ในโลกนี้ก็จะไม่มี ใครรู้จักว่าคำว่า high end เป็นอย่างไร ( เล่นเอาอึ่ง )
2. มันทำบางอย่าง ในจีนได้ แต่ ตัวหลัก อย่างไรก็จะไม่มาตั้งที่ จีน ( กลัว เทคโนโลยีรั่วไหล )
แต่ก็ต้อง ยอมรับ ของมันเชียบขาดมาก ไม่มีปัญหาเลยทุกตัว ( หมายถึงอุปกรณ์ที่บริษัทสั่งนะ )

002
7th November 2008, 11:42
ภาพเด็กน้อยคมมากครับ ผมใช้ zeiss ถ่ายสาวน้อย ไม่เห็นคมอย่างนี้เลย

KNOT
7th November 2008, 12:42
เท่าที่ลอง German กับ Japan ผมดูไม่ออกนะครับว่าต่างกัน - -"

Mr.balloon
7th November 2008, 13:36
:clap:

เป็นกระทู้ที่ดี และมีประโยชน์ในการให้ความเห็นเรื่องเลนซ์ Carl Zeiss ครับ

ขออนุญาต ท่านเจ้าของกระทู้นำขึ้น ปักหมุด
เพื่อเป็นประโยชน์ แก่พี่ๆ น้องๆ สมาชิกมือหมุนครับ :flower:

KhanX
7th November 2008, 18:08
MM เขียว AE ขาวครับ

เรื่องชิปคอนเฟิร์ม ของผมมันติดครับหรือว่าตัวแผงติดชิปมันยาวกว่าชาวบ้านหว่า ผมซื้อมาจากร้าน big-is ในอีเบย์ ร้านอยู่ฮ่องกง ถ้าจำไม่ผิดครับ แต่ตอนนี้ผมไม่ใช้แบบคอนเฟิร์มแล้ว เพราะคอนเฟิร์มไม่แม่น อีกทั้งคอนเฟิร์มแค่ที่รูรับแสง 5.6 แคบกว่านี้ไม่คอนเฟิร์ม ก็เลยไม่รู้จะใช้ทำไมครับ เพราะวัดแสงสต๊อปดาวน์ รูรับแสงแคบๆ มองไม่เห็นอยู่แล้ว ไม่คอนเฟิร์มอีก ฮ่วย

แนะนำครับว่าถ้าอยากได้แบบคอนเิฟิร์มที่ตัวกล้องเลย ต้องกล้อง Panasonic DMC L1, L10 และกล้องที่ไม่มีคนเล่น (นอกจากผม อิอิ) คือ Sigma SD14 ครับ

Anucha
9th November 2008, 15:54
อันนี้CZ85/1.4 zk for pentax ผมว่าfileจากกล้องก็มีส่วนอย่างมาก ผมใช้K20D ไม่ต้องทําอะไร ย่ออย่างเดียว

น้าแหลม
9th November 2008, 16:17
นางแบบงามๆกับภาพสวยๆอย่างนี้ ผมและบางท่านถึงกับละเมอเลยครับ
"ผมว่าfileจากกล้องก็มีส่วนอย่างมาก" เห็นด้วยครับ

002
9th November 2008, 22:41
อยากเห็น zeiss จากฟิลม์แล้วสแกน แล้วก็ zeiss จากดิจิตอลพวก แคนอน โอลี่ shot ต่อ shot ถ้าทำได้จะได้เห็นข้อพิสูจน์ระหว่างคุณภาพจากฟิลม์เทียบกับดิจิตอล ...

daydreams
10th June 2009, 00:13
อยากเห็นภาพจาก 50/2.8 ของ Carl Zeiss Jena บ้างครับ แม้ราคาไม่แรงมาก แต่ถ้าเทียบกับพวก 50/1.8 50/1.7 ของยี่ห้ออื่นๆแล้วเห็นราคาแรงกว่าอีก

ปังหลังสวน
23rd September 2010, 17:06
เท่าที่มีนะครับ พอดีดันมี CZ อยู่สองตัว คือ Planar 50/2 กับ Sonnar 50/1.5 ความรู้สึกนะครับไม่ใช่วัดด้วยวิทยาศาสตร์ใดๆ คิดว่าสองตัวนี้พอกัน แต่ถ้าถามถึงความแพงก็น้องซอนแพงกว่านิดๆ นอกนั้นก็เซมๆ อ่ะ...ยังไม่เคยวัดจริงๆ จังๆ

แต่ว่าหลังจากอ่านกระทู้นี้แล้วก็ทำให้กระสันอยากจะลองเทียบกันสักที แล้วถ้ามีภาพจะเอามาโชว์นะครับ

มาแว้วววววววว หลังจากกลับจากทำงานก็รีบมาทำการบ้านเลย :P

รูปถ่ายโดย

Nikon D80
Mode Manual
Color profile: Normal
White Balance: Auto

รูปแรก...
Lens Hasselblad Carl Zeiss CF Sornnar 150/4 กับตัวแปลงเมาท์

รูปที่สอง

Lens Carl Zeiss Plannar ZF.2 80/4

สรุปสำหรับผมนะ..สายตาอาจไม่ค่อยดี สีไม่แตกต่างกันมากอ่ะครับ...:Smiles2:

thawepakon77
24th September 2010, 03:50
ผมว่าถ้าเอาไปใช้กับดิจิบอดี้กล้องก็มีส่วนในการให้สีเหมือนกันครับ อยางผมเอามาใช้กับบอดี้ PENTAX K-7 สีก็จี๊ดจาดได้ใจครับ แต่ยังจี๊ดไม่เท่าเลนส์ PENTAX นะครับ แต่สีจาก Zeiss ผมว่ามันสดแต่นุ่มเนียน ไล่โทนสวยถูกใจโจ๋

thawepakon77
24th September 2010, 03:58
เอามาถ่ายคนบ้างครับ งานจบง่ายดีครับถ่ายมาย่ออย่างเดียว ไม่ต้องไปปรับแต่งอะไรเพิ่ม