PDA

View Full Version : ทำไมมือหมุนส่วนใหญ่จะเป็นโอลี่ครับ

tanaratm
2nd November 2008, 01:09
อันนี้ผมสงสัยมานานแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ถามซักที่
ผมเห็นว่าคนเล่นมือหมุนส่วนใหญ่จะใช้โอลิมปัสกันทั้งนั้นเลย(หมายถึงกล้องดิจิตอลนะครับ)
มันเป็นเพราะอะไรเหรอครับ หรือว่าเพราะช่องมองภาพมันปรับโฟกัสง่าย(ผมใช้ 400D กว่าจะเพ่งดูว่าชัดหรือยังเล่นเอาปวดตาเลยครับ)
เป็นข้อสงสัยส่วนตัวนะครับ ขอบคุณครับ:bucha::bucha:

Mr.balloon
2nd November 2008, 01:32
น่าจะเป็นเรื่องของระบบวัดแสงที่แม่นยำครับ ประจวบเหมาะมันก็็เกิดจากผู้ที่ใช้ olympus ก่อน
แต่ของ Canon ก็เล่นได้ครับ ถ้าเราหา Adepter มาแปลงเลนซ์ได้
เท่าที่ทราบ เลนซ์ Nikkor ก็นำมาเล่นกับกล้อง Canon ได้
แต่เลนซ์ Canon FD mount ไม่มีเมาท์แปลงไปเล่นกับ Nikon เป็นต้น

แต่เท่าที่ผมมีประสบการณ์มา ยอมรับครับว่ามันมาจากผู้ที่ใช้ Olympus ส่วนใหญ่ แต่ถ้ามองในต่างประเทศจะเป็น Canon มากกว่าครับ

และก็มิใช่ว่าจะมีทุกเมาท์ิเสมอไป เมาท์อื่นๆ ที่แปลงยากก็ไม่มีอย่าง เช่น Canon FD mount to 4/3
แต่ก็มีนัก Modify บางท่านสามารถนำเลนซ์ Canon FD mount มาแปลงลง 4/3 olympus ได้ก็มีครับ :bucha:

เรื่องช่องมองภาพ Olympus ไม่ใหญ่ครับ ที่พอจะดูแล้วไม่ค่อยปวดตาก็มี E-1 กับ E-300 ส่วน E-series อื่นๆ จะเล็กลงครับ

เรื่องใหญ่ๆ สำหรับเลนซ์มือหมุน ก็คงเพราะเลนซ์ MF โบราณๆ บางรุ่น
มันให้ภาพได้สวยงามกว่า เลนซ์ AF ในปัจจุบัน อาจเป็นเพราะชิ้่นแก้วที่มีคุณภาพดีกว่า

จากประสบการณ์ผม ผมยอมรับครับว่า เลนซ์โบราณบางรุ่นมันให้ภาพได้สุดยอดจริงๆ
เช่น Carl Zeiss Jena / Pentacon / Leitz / Soligor / Fujinon / Yashinon ฯลฯ :clap:

ใน version ปัจจุบัน คงหนีไม่พ้น เลนซ์เทพอย่าง Carl Zeiss T* / ZF
รุ่น 50/1.4 หรือ 85/1.4 หรือ Leica 50/2 - 90/2.8 - 135/2.8 แต่ราคาแพงตามคุณภาพครับ :drool:

สิ่งสำคัญที่สุด คือมันจะมีประโยชน์ต่อเมื่อในสภาวะที่เราไม่สามารถทำงานได้ หรือหาโฟกัสไม่ได้
มือหมุน แมนนวลโฟกัส จะได้ใช้ประโยชน์ครับ ยิ่งสภาวะแสงน้อยๆ จะมีประโยชน์มากจริงๆ ......:good:

zeiss
2nd November 2008, 02:50
ผมเริ่มเล่นมือหมุนมาเกือบจะ 10 ปีละก็เริ่มจาก Canon นี้เหละครับ อิอิ
ตอนนั้นใช้ Eos 5 กะ Adapter M42 ได้ใช้เลนส์แปลกๆเยอะแยะเลย สนุกดี
ตอนนี้ใช้ 5D ก็ยังหมุนอยู่ และใช้ Chipconfirm ช่วยยืนยันโฟกัสก็ง่ายขึ้นอีก

neno-c
2nd November 2008, 07:44
เพราะว่าโอลิมปัส มีอเดปเตอร์ให้เล่นกับเลนส์ได้หลากหลายกว่ายี่ห้ออื่นๆ ครับ รวมทั้งการเล่นผ่านอเดปเตอร์ก็ไม่มีปัญหากับตัวกล้อง
ประกอบกับราคากล้องโอลิมปัสราคาต่ำกว่ากล้อง SLR ยี่ห้ออื่นๆ อยู่มากทำให้ได้รับความนิยมที่จะนำมาเล่นกับเลนส์มือหมุนมากกว่ายี่ห้ออื่นๆ ครับ

ส่วนเรื่องอเดปเตอร์แบบมี Chipconfirm ให้ความสะดวกในการเล่นได้มากครับ แต่มีข้อควรระวังอยู่อย่างหนึ่งครับ
ตัว Chipconfirm ถูกนำมาติดเข้ากับตัวอเดปเตอร์ไม่ได้เป็นส่วนประกอบหลัก จึงเป็นแค่แผ่นปริ้นมาติดกับเหล็ก
ทำให้บางครั้งเกิดการแตกหักขึ้นและจะทำให้เกิดปัญหาไม่สามารถถอดเลนส์ออกจากกล้องได้ครับ
และอีกอาการหนึ่งสำหรับชาวแคนนอน ถ้า Chipconfirm ออกแบบหรือติดมาเอียงจะทำให้กล้องช๊อตครับ
ฟิวขาดต้องส่งเข้าศูนย์ไปเปลี่ยนฟิวครับ

ควรหาข้อมูลและระวังในการเล่นเลนส์มือหมุนด้วยอเดปเตอร์แบบ Chip confirm focus ด้วยครับ :chat:

bambi
2nd November 2008, 10:27
มีรายละเอียดทางเทคนิคอีกอันที่ทำให้ 4/3 ได้เปรียบในการทำ Adapter แปลง mount ครับ นั่นก็คือ ระบบ 4/3 มีระยะห่างจาก หน้าแปลน(flange)ท้ายเลนส์ ไปถึงตัวรับภาพ(sensor) น้อยกว่ากล้องรุ่นอื่น ๆ (ซึ่งเวลาเราแปลงเลนส์แล้ว ระยะห่างอันนี้ ควรจะมีค่าเท่ากับระยะบนระบบเดิมของเลนส์ เลนส์นั้น ๆ จึงจะถ่ายภาพได้ชัดทุกระยะ ตามที่ถูกออกแบบมา) ดูตัวเลขเปรียบเทียบข้างล่างนี้นะครับ(อ้างอิงจาก http://www.wrotniak.net/photo/43/any-lens.html)

Lens mount........ระยะห่างจากหน้าแปลนท้ายเลนส์->ตัวรับภาพ (มม.)
Four Thirds.....................................38.58
Olympus OM....................................46.00
M42 thread......................................45.46
Canon FD........................................42.00
Nikon..............................................46.50
Pentax K..........................................45.46
Exakta.............................................44.70

จะเห็นว่า เรามีระยะทางที่จะเป็นความหนาของตัว adapter มากกว่าครึ่งเชนต์สำหรับเลนส์ทุก mount (ยกเว้น Cannon ที่มีระยะแค่ 3.42มม.) ซึ่งก็หมายความว่า โดยหลักการแล้ว เราสามารถจะทำ Adapter แปลงเลนส์ ที่ทำงานได้โดยสมบูรณ์ได้ทุก mount !!!

ninjanin
2nd November 2008, 12:41
ถ้าไม่นับที่ต้องทำเอง ผมว่าแคนนอนมีอเดปเตอร์เยอะที่สุดนะครับ หาง่ายและราคาถูก อิอิ

zome
2nd November 2008, 20:02
หุๆ........:P เพราะน้องโอฯเป็นสี..... ฟ้า ขาว (จะมีคนขำกับมุขนี้มั๊ย) :P
............................................................................................

zeiss
2nd November 2008, 22:47
หุๆ........:P เพราะน้องโอฯเป็นสี..... ฟ้า ขาว (จะมีคนขำกับมุขนี้มั๊ย) :P
............................................................................................

มุขนี้กว่าจะขำได้นึกตั้งนาน อิอิ
เพราะมือเจ้าอ้วนเตี้ยนั้นเอง อิอิ

YAmodels
3rd November 2008, 07:34
ใช้แคนอน ขอร่วมแจมด้วยครับ
ตอนนี้ใช้ HELIOS 58/2 แจ่มมาก
เล่นมือหมุนจนขายเลนส์ AF ไปแล้ว

จอมมารพุงโต
3rd November 2008, 07:43
ได้ยินมาว่าระบบวัดแสงมันสามารถใช้โหมด A ได้กับเลนส์แมนนวลทุกตัวครับ

ยี่ห้ออื่นไม่ทำยังงี้ครับ โหมด a เลยทำให้ใช้เลนส์แมนนวลสะดวกขึ้นครับ

จริงเท็จอย่างไรไม่ทราบ เพราะผมยังไม่ได้เป็นเจ้าของกล้อง E system สักตัวครับ มีแต่ OM system งอกเต็มตู้เหมือนเห็ดโคนหน้าฝน :D

ManaulLens
3rd November 2008, 09:24
Canon ก็วัดแสงให้นะครับ ใช้ได้ทุกโหมดด้วย
ส่วน Pentax Minolta Sony ก็เล่นได้วัดแสงด้วย
มี Nikon นี้แหละ ที่ต้อง D200 ขึ้นถึงจะวัดแสงได้

nithi
3rd November 2008, 09:40
Canon ก็วัดแสงให้นะครับ ใช้ได้ทุกโหมดด้วย
ส่วน Pentax Minolta Sony ก็เล่นได้วัดแสงด้วย
มี Nikon นี้แหละ ที่ต้อง D200 ขึ้นถึงจะวัดแสงได้

แต่ D200 เจอะเลนส์ PC ก็ง่อยในบางสภาพนะครับ จะถ่ายแฟลชต้องมาset ค่ารูรับแสงใหม่ทุกทีนะครับ ถ้าจะใช้แฟลชหัวกล้อง พอดีโดนนางแบบงอนพอดีนะขอรับ:Smiles2:
พอดีทุนทรัพย์น้อยเลยต้องทนเล่นไปก่อน ถ้ามีตังค์ละก็เลิกคบนะขอรับ นิกรเนี่ย:flower::flower: