PDA

View Full Version : ****ตามมาโพส ด้วยคนครับ ****

CK9
2nd November 2008, 00:34
ยินดีด้วยครับ น้าบอล ที่ มี ห้องสำหรับ มือหมุน อีกแห่ง ลองโพสตาม พี่เค้าหน่อยครับ
ค้นหาอยู่นาน เหมือนกัน เก็บกระจาย หาไม่ค่อยเจอ ลงแบบรวมๆไปก่อนนะครับ

CK9
2nd November 2008, 00:37
ลงรวมๆไปก่อนนะครับ เจออะไรก็มาลงก่อนครับ ดีว่ามีรายละเอียดติดมาในภาพ
แล้วไม่งั้นนึกไม่ออกเหมือนกัน ว่าใช้อะไรบ้าง

CK9
2nd November 2008, 00:42
ยังคงหลงใหลไปกับ มือหมุนอยู่ แต่ สายตาดูจะไม่ค่อยอำนวยเหมือนก่อน แล้ว
แต่ได้หมุนเก็บไว้ บ้างก็สุขใจดีเหมือนกัน

CK9
2nd November 2008, 00:47
ชมภาพเล่นเพลินๆก่อนนะครับ ยังไม่รู้จะคุยอะไรเหมือนกันครับ

CK9
2nd November 2008, 00:49
:Smiles2:

CK9
2nd November 2008, 00:51
:good:

CK9
2nd November 2008, 00:56
:flower:

CK9
2nd November 2008, 00:58
:thumbup:

CK9
2nd November 2008, 01:03
ชุดสุดท้ายก่อนนะครับ ชมเล่นเพลินๆนะครับ และสุขใจกับการถ่ายภาพทุกท่านครับ

neno-c
2nd November 2008, 07:28
ชมเล่นเพลินๆครับ พี่ CK เดี๋ยวรอชมชุดต่อไปครับ พี่ :clap::clap:

ชายใหญ่
2nd November 2008, 23:20
ฮ่าๆ.....ชื่อคุ้นๆ พอมาเจอรูปเลยรู้เลยว่าไผเป็นไผ

ยังแจ่มเหมือนเคยครับน้าครูตี๋

ตอนนี้สุขภาพร่างกายสมบูรณืดีแล้วใช่ไหมครับ

CK9
3rd November 2008, 10:07
:good::good: nenno-c .....ขอบคุณครับ พี่นีโน่ ได้ที่รวม มือหมุน และฟิมล์อย่างนี้ สุขใจดีเหมือนกันครับ คงต้องหาเวลา
ออกไปถ่ายภาพเปลี่ยนบรรยากาศ บ้างแล้วหละ ไม่งั้นก็หมดมุขหมดมุมเหมือนกันครับ
แต่ก็สุขใจกับการถ่ายภาพอยู่ดีครับ แต่ยุคนี้คงต้องแบบพอเพียงไปก่อนครับ

:good::good: ชายใหญ่....ขอบคุณครับ คุณชาย ผมใช้ชื่อล๊อคอิน เก่าที่มีไว้ ครับ ไม่ต้องสมัครใหม่ ว่าแต่ห้องใหม่นี้ จะเป็นไงบ้าง
ก็ไม่รู้นะ หากไปได้ด้วยดี และ มีความสุขกับการถ่ายภาพและลงภาพ อย่างตอนแรกๆในพันทิพก็ดี
เลยนะ เพราะบรรยากาศอย่างนั้น หายไปนานแล้วนะ หวังว่า ที่นี่จะอีกที่ ที่ประทับใจ มากๆเช่นกัน
ตอนนี้ก็สบายตามสภาพครับ คุณชาย สดใสเช่นเคยนะครับ

spyrogira
3rd November 2008, 11:30
คุ้นๆ แฮะ ... CK9 ... ฮ่า .. .
.. .. หวัดดีครับน้าตี๋ .. ห้องโซหนี้ ก็เงียบเหงากลายเป็นธรรมะสถานไปแระ .. .. อิ อิ ..

CK9
3rd November 2008, 11:48
:good: spyrogira สวัสดีครับ น้าปาย ใช้ล๊อกอินเก่าครับ คราวนี้ ได้ห้องมือหมุน บวกฟิมล์ไปในตัวเลย จะได้หัดมือหมุนกับ ฟิมล์ได้บ้างครับ
ที่ห้อง โซนี้ พันทิพ เงียบเหงาไปมากผมก็นานๆ แวะไปเหมือนกันครับ อะไรๆก็เปลี่ยนแปลงไปไม่น้อยเหมือนกันครับ
บรรยากาศเก่าๆไม่รู้หายไปใหนหมดเหมือนกันครับ ว่าแต่ น่าปาย มาลงภาพที่ห้องนี้ บ่อยๆนะครับ

CK9
6th November 2008, 02:23
แวะมาเติมภาพหน่อยครับ เป็นภาพเก่าที่ถ่ายไว้ ตอนนั้น มีกล้อง D70s และ s3pro ทั้งสองกล้องไม่วัดแสงให้กลับ
เลนซ์ MF ทำให้ถ่ายภาพลำบาก หน่อย เกิดความที่ว่า เอาเลนซ์ AF มาใช้ก็จะวัดแสงได้ เพียงปรับ ไปที่หมวด
แมนนวลโฟกัส ก็จะเล่นมือหมุนได้ ทำให้มีเลนซ์ที่จะเล่นได้มากขึ้น และเลนซ์อีกตัวที่ ชอบใช้ ก็คือ
Lens Tokin 80-400 mm เป็นเลนซ์ AF ที่มีแหวนปรับ ตั้งค่า F ได้ ใช้เล่น มือหมุน กับ กล้อง โอลี่ และกล้องหนอนได้
แต่เล่นกับ นิค รุ่นที่ต่ำกว่า D200 กล้องจะไม่วัดแสง เหมือน s3pro ของฟูจิ ก็ไม่วัดแสงให้ เลยต้องใช้ เลนซ์ AF มาใส่
และหมุนแทน

CK9
6th November 2008, 02:26
และเลนซ์ AF อีกหลายตัวก็พลอยได้เล่นมือหมุนได้ แต่ก็มีเลนซ์ รุ่นใหม่ที่ ไม่มีแหวนปรับ ค่า F ให้มา ต้องปรับ จาก
ตัวกล้อง ก็ไม่สามารถ มาเล่นกับมือหมุนได้ ก็เป็นอีกปัญหา ที่ ทำให้เล่นมือมุนกับกล้องอืนๆไม่ได้ นอกจากจะ
ดัดแปลง สอดตัวเน็บ ก้าน เรื่อนค่า F ก็จะเล่นได้ แต่ ไม่สะดวกต้องถอดเลนซ์ แล้วเลื่อนก้านปรับ ค่า F
ทำให้เล่นได้ไม่สะดวก

CK9
6th November 2008, 02:28
รวมแล้วหากจะต้องใช้มือหมุน กับ เลนซ์ AF โดยปรับ ปุ่มแมนนวลโฟกัส ใช้แบบมือหมุน ได้เหมือนกัน
เพียงไม่ติดยึดว่าจะต้องเป็นเลนซ์ MF อย่างเดียว ก็เป็นทางเลือกเล่นมือหมุนอีกทางที่ไม่น่ามองข้าม
สำหรับ มือใหม่แล้วก็ไม่ต้องไปหา เลนซ์ ซ้อมหมุนกับ กล้องเดิมเลนซ์เดิมได้ เลย

CK9
6th November 2008, 02:32
:flower: มีภาพที่ถ่ายจากเลนซ์ AF ในแบบมือหมุน มา หลายภาพหน่อยครับ ชมเล่นเพลินๆนะครับ

CK9
6th November 2008, 02:40
:good:

CK9
6th November 2008, 02:45
เลนซ์เอนกประสงค์ อย่าง 18-200 mm ที่ไม่มีแหวนปรับ ค่า F ก็มาเลนซ์ มือ
หมุนได้เหมือนกัน ไม่ต้องดัดแปลง ตัวเลือนก้างปรับค่าF ใช้ตัวกล้องปรับแทน
เพียง ปรับ ตั้งให้เป็นแมนนวลโฟกัส ก็นับ ว่า สะดวกใช้ในแบบมือหมุน ได้ดี
และไม่ต้องหาเลนซ์เพิ่มมากเพียงพกตัวเดียว ก็ไปได้ทั่วไทยเลย
ลองกับกล้อง แคนนอนบ้าง ครับ

CK9
6th November 2008, 02:52
กับเลนซ์ช่วง 28-300 mm ก็เป็นอีกเลนซ์ที่สะดวกใช้ และมองไปที่ FF ได้เลย
เลนซ์ในแบบมือหมุนดูจะมีอะไรให้เล่นไม่น้อย แต่ยุคต์นี่ดูจะต้องประหยัดลง
ไปอีกไม่น้อย ก่อนหน้านี้ ก็ไม่ค่อยจะระวังการใช้จ่ายมากนัก บานไปเหมือนกัน

CK9
6th November 2008, 02:55
:chat:

CK9
6th November 2008, 03:07
ส่วนเลนซ์ซูมทางยาว Tokina 80-400 mm ก็มาใช้หมุน กับ กล้องอื่นได้สะดวก
เพราะมีแหวนปรับ F ได้ นับ ว่าเป็นตัวที่ผมชอบใช้มากครับ น้ำหนัก 1050 g
แต่ตัวกลับไม่ใหญ่มาก แต่ราคา ก็ยังนับว่าสูงต้นๆหน่อย แต่ดูเหมือนจะไม่ค่อย
มีใครใช้เท่าไหร่กับ เลนซ์ตัวนี้ โดยส่วนตัวแล้ว ชอบและใช้บ่อย คุ้มค่าดี

CK9
6th November 2008, 03:16
ยังมีภาพจากอีกหลายเลนซ์ แล้วค่อยมาเติมภาพนะครับ วันเจอแค่นี้ก่อนครับ

นายนก
7th November 2008, 07:53
ตามมาชมภาพจาก S3 PRO ครับน้าครูตี๋...
เห็นแล้วกิเลสขึ้นเลยนะเนี่ย

Mr.balloon
7th November 2008, 13:29
E-1 + 80-200 ผมว่าภาพดูดีครับพี่

ชอบอารมณ์ของภาพที่เด็กล้วงกระเป๋าครับ....:yahoo:

CK9
7th November 2008, 22:10
นายนก ..... ขอบคุณครับ น้านก ตอนนี้ s3pro ทำงานได้ปรกติ ไม่มีปํญหาอะไร มี แต่เรื่องแบตเก่า
เท่านั้นครับ และการช๊าจเร็ว ทำให้แบ๊ต เสื่อมเร็ว เลยต้องเปลี่ยนมา ช๊าจแบบช้า ก็ทำ
งานได้ดีแล้วครับ มีภาพจาก s3pro มาฝากหน่อยครับ

Mr.ballon .....ขอบคุณครับ น้าบอล เลนซ์ นิค ซูมชัก 80-200 mm F 2.8 มาเล่นมือหมุนโอเคเลยครับ
แต่หนักหน่อยนะครับ ภาพได้อย่างใจเลยครับ