PDA

View Full Version : เรื่องน่าอ่าน / บทความ / ถาม-ตอบบ่อย

Pages : [1] 2

1. การใส่รูปใต้ชื่อ
  2. เข้ามารู้จักกับระบบการจัดการสีหน่อยเร้ว...
  3. ต่อเนื่องมาจาก บทความเข้ามารู้จักกับระบบการจัดการสีหน่อยเร้ว...
  4. จะนำรูปมาแบ่งเป็นส่วนๆ แล้วอัดลงไซซ์ 4x6 เพื่อนำไปทำรูปติดบัตรทำยังไงครับ
  5. วิธี ลด noise ในการถ่ายภาพ
  6. ทดสอบความเร็ว CF ยี่ห้อต่างๆ - Compact Flash Speed Testing
  7. ขอทราบวิธีการปรับตั้ง Adobe Gramma หน่อยครับ
  8. แจกฟรี ICC Profile ของ Frontier
  9. วิธีทำ softproof บน photoshop
  10. เคล็ดลับการทำซอฟต์ ด้วย ACDsee(ขอเป็นวิชาการมั่ง)
  11. เอาวิธีทำ Index ด้วย ACDsee ไปอีกละกัน
  12. กร๊าก.. บ้าไปแล้ว เอาวิธีทำรูปติดบัตร ไปด้วย..
  13. คุณFrank..อุปกรณ์สำหรับกล้องดิจิตอล
  14. วิธีทำ รูปติดบัตร โดยใช้ ACTION และวิธีสร้าง ACTION
  15. วิธีทำรูปติดบัตรจากคุณ pak_un
  16. อุ อุ ตอนนี้เว็บเงียบจริงๆ เข้ามาดูมหัศจรรย์คำสั่ง Level กันหน่อยละกันครับ
  17. วิธีลด noise จากบีพีค่ะ
  18. คำศัพท์ถามบ่อย
  19. Color Filter Array
  20. การทดสอบเลนส์ซูมค่ะ
  21. Infared Action for PhotoShop
  22. มาแนะนำโปรแกรมครับ แบบว่าอยากทำตัวเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกบ้างน่ะครับ
  23. อุปกรณ์เก็บข้อมูลพกพา
  24. Crop ภาพให้เป็น 3:2 หรือ อะไร : อะไร ก็เป็นเรื่องง่าย ด้วย PhotoBrush ครับ
  25. Colors on Black & White (Tips)
  26. ปรับสีภาพที่ Print ออกมาให้ตรงกับทางหน้าจอ ในแบบของผม (อีกแล้ว)
  27. การปรับสีรูปภาพโดยใช้ Level, Curve, Color Balance แตกต่าง หรือ เหมือนกันอย่างไรครับ
  28. โปรแกรมที่ทำหน้าที่ขยายภาพ, magnification , enlarging image
  29. เลือกขาตั้งกล้องแบบไหนดี
  30. ถ่ายรูป+จัดแสงด้วยไฟแฟลช
  31. ฉากถ่ายภาพทำเองครับ
  32. ทำขอบขาวก่อน print ทำยังไงคะ
  33. เอ..ใครเคยเขียนรูปจากกล้องเป็นวีซีดีมั่ง..สงสัยจัง..
  34. คุณ D1 หรือท่านผู้รู้ครับช่วยสอนซ้อนภาพทีครับ photo shop
  35. เลนส์กล้อง digital ทำไงให้ถ่ายฉากหลังเบลอ แบบเลนส์ SLR ได้ครับ
  36. ใครมี แผ่น CD-R เก่าๆ เอามาตรวจเช็คบ้างนะครับ เดี๋ยวจะ Chock
  37. Printer สำหรับพิมพ์รูปถ่าย
  38. แนะนำ Photo Explorer มาใช้แก้ Distortion
  39. D100 ตัวๆ กับ D60
  40. ถามเรื่อง Font ใน Photoshop ครับ
  41. Tripper vs. X-Drive II
  42. 300 x 1.5 x 2 = ?
  43. ทำตารางDofไว้ติดกระเป๋า
  44. X-Drive II กับ Mega Steno อ่าน MMC ไม่ออก
  45. โหลดภาพจากการ์ดเข้าคอมฯ ด้วยวิธีง่ายๆ และสะดวก ด้วย Windows XP
  46. มาเป็นคนได้หน้าไม่ลืมหลัง ต้องใช้ PhotoShop
  47. หน้าก็ได้ หลังก็เอา ภาค ต่อ...
  48. ขอยืมห้องนี้เล่าวิธีการทำภาพให้ soft หน่อยนะครับครับ(photoshop)
  49. ไม่มี PhotoShop มีแต่ M$ Office ก็ย่อขนาดรูปได้
  50. กิ๊มบนลินุกซ์ขอ Soft ด้วยคนนน ;-) The GIMP
  51. ทำไมต้องถ่ายรูปชุดวิวาห์ก่อนวันแต่งงานจริง??
  52. การเติมหมึก Canon ตลับแยกสี..ครับ!!
  53. เอารูปมาดูใน ทีวี ตอนที่ ๑ ใช้เครื่อง DVD/VCD
  54. ท่านที่มีความรู้เกี่ยวกับ เครื่องวัดแสง ผมว่าน่าจะ Review...
  55. ผมสงสัย อยู่อีกเรื่องหนึ่ง คือ รูปเรามี F-stop Shutter Speed แล้วคำนวณเป็น EV ได้ไหม?
  56. เอารูปมาดูใน ทีวี ตอนที่ ๒ ใช้ โปรแกรม Ulead DVD Picture Show 2
  57. ในที่สุด Canon i950 กับเอคอมก็เป็นเพื่อนรักกันแบบสุด ๆ
  58. ไปเปลี่ยนไส้ แบตตารี่ มาครับ
  59. วันนี้มาแนะนำโปรแกรมเกี่ยวกล้องที่อยู่บน Palm ครับ
  60. ไม่ทราบว่าท่านใดใช้ Color Profile ของ Photo Shop มั่งครับ มีปัญหาถามนินึงนะครับ
  61. แนะนำโปรแกรมสำหรับทำ Transition และทำ vcd ใช้ง่ายครับ
  62. MicroDrive กับการบริโภค ถ่าน
  63. ถ่ายรูปด้วยแสงจาก หลอดไฟ Fluorrescent
  64. การสูญเสียทางยาวโฟกัส ภาคต่อ
  65. What is "aliasing"?
  66. ขุดกรุ ของเก่ามา ทำให้ดูกันใหม่ครับ
  67. Adobe RGB กับ sRGB ต่างกันอย่างไรครับ?
  68. DOFMaster - DEPTH OF FIELD
  69. จะถ่ายพระจันทร์ ถ่ายดาว จะตั้งหน้ากล้องตั้ง Speed เท่าไร ดีหนอ เรามีโปรแกรมช่วยคำนวณ
  70. วันนี้ เอาเวป ทำความสะอาด CCD มาฝากครับ
  71. ขุดกรุ ของเก่ามา ทำให้ดูกันใหม่ครับ ภาค ๒ ตอน ค่ำคืนและแสงสี
  72. รวม Link กระทู้เกี่ยวกับ เรื่องสตู โดยนายเอคอม
  73. ข่าวดีสำหรับคนที่อยากใช้กล้อง Canon แต่ เลนส์ Nikor ครับ Original แท้ไม่ต้อง Modify
  74. Fredmirenda
  75. กล้องดิจิตอลเครื่องแรกของโลก (ที่ต่อคอมพิวเตอร์ได้ และมีจอ LCD)
  76. การทำขอบภาพสีขาวสำหรับผู้เริ่มต้น
  77. ทดสอบความเร็ว SD & CF แบบ Direct
  78. ตำนานกระสือ!!
  79. เรียนถามท่านพี่ Reawat เกี่ยวกับเรื่องวิธีการตัดกระดาษม้วน..
  80. จะทำกรอบรูปแบบนี้ยังไงครับ - Photoframe , Frame , กรอบ
  81. การผลิตชิ้นเลนส์ (ความรู้จากเพื่อนต่างแดน ที่ไปทำงานด้านนี้)
  82. แนะนำเวบเทคนิคถ่ายภาพ portrait...
  83. แนะนำเวบเทคนิคถ่ายภาพ...
  84. วิธีแก้ไขขอบภาพมืดแบบง่ายๆ ไม่มีปี่-ไม่มีขลุ่ย
  85. "Fill Flash เบาๆ" กับ "การใช้ Flash ยิงเข้าไปตรงๆ" ต่างกันยังไงครับ
  86. เรามากำหนดค่า Default Photoshop Size ให้เป็นในรูปแบบเรากันดีกว่า
  87. เลือกขาตั้งกล้องให้ลุงหน่อย
  88. Pencil Portrait ไม่ทราบใครเคยใช้เทคนิคนี้ กับการแต่งภาพ ที่เพื่อนสมาชิกถ่ายมาบ้างครับ
  89. ห้องนี้เงียบมานาน มาดู PlugIn ปรับสีกันดีกว่า
  90. eFilm
  91. กระทู้รวมภาพตัวอย่างต่างๆ
  92. *** รวมร้านขายกล้อง ***
  93. CompactFlash Performance Database
  94. กระทู้ How To : ทำอัลบั้มนำเสนองานอย่างง่าย ภาค 1
  95. ข้อพึงระวังสำหรับกล้อง Compact ที่เลนส์หดเก็บได้
  96. มาดูวงจร iR Remote Shutter กันดีกว่า
  97. วงจร Slave Flash เผื่อทำใช้เองครับ
  98. มาทายปัญหา กันดีกว่า ใครตอบถูก (Custom White Balance)
  99. Adobe Photoshop CS Classroom in a Book for Download
  100. สร้าง action ใน photoshop ไว้ทำขอบขาวแบบอัตโนมัติ - White border image
  101. การทำ Home made softbox
  102. รูปตัวอย่างจากกล้องที่มีใน โทรศัพท์ และ PDA
  103. Kenko Filters Chart
  104. Thai font & PhotoShop
  105. ของฝากจากใต้บันได ตอน แสงเพื่อการถ่ายภาพคน - Portrait
  106. สตูในบ้าน ตอน โต๊ะรับแขกกับรีเฟลกซ์และสลาฟแฟลซ
  107. สตูในบ้าน ตอน กล่องใส่ CD ช่วยถ่ายรูปได้ไง
  108. วิธีการแก้สีด้วย Variation in photoshop
  109. ทำไมแต่งภาพด้วย Photoshop แล้วเวลาเซฟความละเอียดลดลง
  110. มาทำ Stand สำหรับตั้งแฟลชหัวกล้อง + ร่มสะท้อน ในงบเบา ๆ กันครับ
  111. แก้ปัญหา CD อ่านแล้ว Error ด้วย ...
  112. รวมกระทู้...ถาม-ตอบ ปัญหาในการถ่ายภาพงานแต่งงาน งานรับปริญญา
  113. Zone System
  114. ฝ้าและราที่เลนส์ หน้าตาเป็นฉันใด?
  115. ช่วยสอนวิธีทำภาพขาวดำเป็นสีหน่อย - black, white
  116. ทำไมภาพจึงเป็นอย่างนี้ ครับ... [ Perspective กับ Depth of Field ]
  117. เอา EFS 18-55 มาใส่ D60
  118. เรื่องของกล้องมีเดียมฟอร์แมตท์
  119. กล้องไม่ได้ใช้งานนานๆ เก็บรักษายังไงให้ปลอดภัย
  120. การทำผิวเนียน เฉพาะใบหน้า ด้วย NeatImage 2.6 Pro plugin Photoshop 7
  121. ช่วยแนะนำเทคนิคการถ่ายภาพพาโนรามาและการ process แบบโดนๆใจด้วนนะครับ
  122. มาทำความรู้จักกับ Fokon Radio Slave
  123. ถ่าย Macro ด้วย Macro Ring Coupler
  124. ใครเคยใช้ reversing ring กับ 300D
  125. ฟิลเตอร์ Multi-Coated กับ แบบธรรมดา ต่างกันยังไง
  126. ฟิลเตอร์ IR แบบ ทำมือ.. ( D I Y )
  127. วิธีการใช้งาน neat image pro 4 อย่างละเีอียด
  128. แก้หน้าบูด(เบี้ยว) , ขอบมืด ด้วย PTLens
  129. วิธีทำภาพขาวดำให้เป็นสีด้วย PhotoShop - black & white to color
  130. ตัวอักษรบนเลนส์หมายถึงอะไร? จาก Popular Photography
  131. ทำ Selective Colour Images to B&W ด้วย Gimp
  132. Phase Capture One Pro C1 - Best Raw Conversion Soft - Manual , คู่มือ , แนะนำ
  133. "" อยากทราบ คำจำกัดความของภาพแต่ละประเภท "" - Definition
  134. นำเอาวิธีปรับสีกับปรับความคมชัดแบบใหม่มาฝากครับ
  135. อ่าน MTF Charts ของ Lens อย่างไรครับ..
  136. Custom WB โดยใช้ ฝามันฝรั่งทอดลุงหนวด
  137. ถามขั้นตอนการแต่งภาพด้วย Photoshop - Level , Curve , Contrast
  138. อยากทราบวิธีปรับหน้าจอของเราให้ตรงกับความเป็นจริง.. (เพื่อเอาไปปรับแต่งรูปก่อนส่งอัด)
  139. CloseUp Flash Idea เหลือร้าย
  140. ปรับแก้ White Balance ด้วย theimageingfactory plugin - plug-in
  141. ช่วยสอนทำ action ใส่กรอบหน่อยครับ - batch , photoframe , frame
  142. ทดสอบ Delkin PC CardBus CF adapter
  143. จะร้อยพันหมื่นรูปก็ทำกรอบได้แค่คลิกเดียว - photoframe , frame , batch , Firework
  144. ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการใช้ flash ครับ - แฟลช
  145. HISTOGRAM มีประโยชน์ด้านใด้ วิธีดู วิเคราะห์อย่างไร
  146. การจัดองค์ประกอบแบบ golden mean - Composition
  147. อยากรู้วิธีจัดเก็บภาพของเพื่อน ๆ และ อยากได้วิธีจัดเก็บจัดการภาพจำนวนมากให้หาง่าย
  148. IR Pass Filter ราคาถูกจากของใกล้ตัวครับ...
  149. การแก้ไขสี และการเพิ่ม Dynamic rangeของภาพ
  150. รวมกระทู้เกี่ยวกับ ขาตั้งกล้อง - Tripod , monopod
  151. เทคนิค การทำภาพ การ์ตูน หัวโต : cartoon
  152. อยากทราบเกี่ยวกับกล้อง leica ใครใช้อยู่แนะนำด้วย
  153. ใส่ข้อมูล EXIF เป็น text ในภาพ ด้วย PS CS
  154. เสริมหล่อ(รึป่าว?) ให้กับ EF85/1.8 กันเถอะ
  155. Flash แสงดาวเพื่อการถ่าย Macro
  156. Zone System กับกล้องดิจิตอล
  157. ไปอัดรูปมา แล้ว under
  158. หมุนฟิวเตอร์ ไม่ออกอ่ะ
  159. สอบถามเรื่องสีที่ไม่ตรงเวลานำรูปไปอัดหน่อยครับ
  160. Tip วันนี้ วิธีง่ายๆในการ Lock ซิปเป้สะพายหลัง
  161. 50mm กลับหัว Macro ได้ขนาดไหน
  162. เพิ่มมิติด้วย Richart Roseman Dept of Field Generator
  163. "" การจัดองค์ประกอบ...กับยามเช้ารอบๆเกาะรัตนโกสินทร์ "" - Composition
  164. ว่าด้วยเรื่องของ สี - Color Scheme , colour
  165. Hood แก้ขัดสำหรับเลนส์ Sigma 20 F1.8
  166. ถามเกี่ยวกับ Resolution ครับ
  167. แต่งภาพแบบไม่พึ่ง Digital. - Retouch , Retouching
  168. ทำไม f-stop แคบๆ ถึงเห็นฝุ่น??
  169. Wedding Decoration
  170. รวมกระทู้เกี่ยวกับการเก็บรักษากล้อง,กระเป๋ากล้อง,ตู้กันชื้น,silica gel
  171. ภาพ 8 บิต 16 บิต - Color Depth
  172. Extended Depth of Field
  173. คัมภีร์แต่งภาพ - โดย Kenny P
  174. D.I.Y. # Still-life Table # version BIG
  175. "" Basic Composition Speaking..""
  176. >>> เทคนิค ฝ่ามือ พิชิตมังกร ตอนแต่งภาพสีสดใส << <
  177. รวบรวมขั้นตอนการแต่งภาพเล็กน้อย....สำหรับน้องตุ๊กตา - Lighting
  178. ทำกรอบรูปแบบนี้ยังงัยครับ - Photoframe , frame , กรอบ
  179. รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ การปรับ White balance หรือแก้สีภาพครับผม - Adjustment
  180. เวปคู่มือกล้องเก่าหลายรุ่น (การใช้ และ ถอดซ่อม)
  181. แก้ปัญหา ' สระลอย วรรณยุกต์ลอย / ญ หญิง ใน Photoshop CS ' ง่ายๆ ด้วย Saru Revowel
  182. อยากถามว่า หลักในการถ่ายรูปส่งงานของพริตตี้ มีหลักยังไงบ้างครับ - Pretty , พริตตี้
  183. ฟิลเตอร์ PL กับ CPL ต่างกันยังไงครับ
  184. ตำราวิชา Introduction to Photography เหมาะสำหรับมือใหม่และเก่าครับ
  185. สำหรับ คอ DIY - Softbox แบบ ใช้กับแฟลชเล็กติดกล้อง
  186. Format Card
  187. ทดสอบ "ก๊าซ"อัดกระป๋อง - Compressed Gas Duster
  188. อยากรู้ชื่อ mount กล้อง-เลนส์ ยี่ห้อต่างๆครับ
  189. ฟรานซิส. จิตร ช่างภาพผู้ยิ่งใหญ่
  190. ขั้นตอนงานพิธีหมั้นแบบไทย (น่าจะมีประโยชน์สำหรับคนที่จะไปถ่ายภาพ แต่ไม่ได้ไปงานบ่อยๆ)
  191. DIY : ทำ Hood ใช้เอง
  192. ขอคำแนะนำ ... ถ่ายภาพงานบวช ครับ
  193. ถ่ายนางแบบเดินบน catwalk ตั้งค่าอย่างไรครับ - technic
  194. BRIDAL Showcase
  195. ถามพี่ๆช่างภาพ-ที่เคย รับถ่ายงานในต่างประเทศ - technic , technique , แต่งงาน
  196. PACKSHOT : Studio Technique (Part 1 : Picture quality)
  197. เคยอยากได้ผู้ช่วยถือ Reflex กันบ้างไหม
  198. ^_^ เทคนิคปรับภาพสีสันสดใส ^_^
  199. คำนวณ DOF ด้วยมือถือ
  200. รวมอักษรย่อของเลนส์อิสระ - Lens abbreviation
  201. การชดเชยแฟลซ 2 ตัวให้เป็น Ratio
  202. ระวัง Memory Card ปลอมระบาด
  203. ไข Step Ring ไม่ออก ขอคำแนะนำหน่อยครับผม
  204. เทคนิค: การทำฉากหลังเบลอ
  205. แตกกระทู้: เรื่องของ Resolution , size และ ขนาดการพิมพ์
  206. ปรับ Custom White Balance ด้วย ExpoSheet !!! (ไม่ใช่ ExpoDisc นะ)
  207. 300D + Peleng 8mm/Little Planet
  208. ความชื้นที่เหมาะสมในการเก็บกล้อง มาฝากครับ
  209. มือใหม่หัดถ่าย - Wedding Reception (งานฉลองมงคลสมรส)
  210. เทคนิคทำให้ภาพชัดลึกสุดๆ
  211. การเก็บรักษาและยืดอายุแบตเตอรี่กล้องชนิด Lithium Ion โดยคุณ NICK
  212. @@@ แนะนำหนังสือ สองเล่มครับ @@
  213. Studio Trick : กาแฟอุ่นๆซักแก้วไหมครับ
  214. รวม Link : กระเป๋ากล้อง
  215. มาดูผลงานโปรระดับโลกด้านการถ่ายภาพงานแต่งงานกัน by Zoom Zoom
  216. ที่ไหนมีให้เช่า DSLR บ้างครับ
  217. [ซวยแล้วครับ] อากงผมกินซิลิก้ากับน้ำเต้าหู้....!!
  218. HEAD SHOT : Basic, Made Easy | หลักการถ่าย Headshot กับ สิ่งที่ควรรู้
  219. มารู้จักกับแสงกันดีกว่า
  220. อยากเรียนการวัดแสงด้วยตัวเอง จากอุปกรณ์ที่มีอยู่แค่ีนี้ จะต้องถ่ายแบบไหนบ้างครับ
  221. เทคนิค การเรียกร้องความสนใจ สำหรับการถ่าย portrait ตามแบบฉบับของนาย airry
  222. ทำโป้ดดดดดสะกาดดดดเล่น
  223. Hygrometer Calibration (วิธีการทดสอบความเที่ยงตรงของอุปกรณ์ตรวจวัดความชื้น)
  224. โปรแกรมแก้ไข Exif ครับ
  225. วิธี ฝัง พิกัด ลงในภาพ เพื่อใช้กับ GPS
  226. ทำท่อต่อเลนส์มาโครราคา 125 กันเถอะ
  227. บอกลาฝุ่นตลอดกาลกับชิ้นเลนส์ด้านใน
  228. DIY ; จำเป้นมั้ยต้องซื้อ studio tent มาถ่ายสินค้า
  229. PHOTO-DVD cover & label design Made Easy - By JEE
  230. The World of Digital Photography - By JEE
  231. Unusual Photography - ประเภทของการถ่ายภาพที่ไม่ได้เห็นกันทั่วไป
  232. นำเสนอวิธีทำ อัลบั้ม LCD แบบบ้านๆ
  233. แนะนำโปรแกรมกู้ไฟล์ Raw จากเมมโมรี่การ์ด
  234. รับปริญญา
  235. วิธีป้องกัน SPAM ใน Event บน Facebook
  236. วัดแสงอย่างไร ถึงจะเรียกว่าวัดแสงถูกต้อง
  237. จอบนเครื่องแมคมีเส้นขีดสีแดง
  238. ถามเรื่อง Program Shape collage ครับ
  239. การเรียน Photography จากโรงเรียน กับเรียนด้วยตนเอง สำคัญเเละเเตกต่างกันอย่างไร
  240. อยากทราบเรท การเสนอราคา " งานประเภทถ่ายโรงงาน เครื่องจักร " ครับผมม ~
  241. แท่นชาร์จช้า หรือ ชาร์จเร็ว แบบไหนดีกว่ากัน ( ไปเจอมาน่าอ่านเลยเอามาแนะนำครับ)
  242. ความเเตกต่างของ "คนเล่นกล้อง" กับ "คนใช้กล้อง" เพื่อการถ่ายภาพ
  243. POLL ขอความเห็นเรื่องการเขียนบทความเชิงเทคนิคครับ
  244. เตรียมตัวไปถ่าย Motor Expo กันเถอะ : ตอนที่ 1 ใช้กล้องและอุปกรณ์ให้คล่องแคล่วเหมาะสม
  245. เตรียมตัวไปถ่าย Motor Expo กันเถอะ : ตอนที่ 2 รู้จักควบคุมปริมาณแสง
  246. มาเตรียมตัวถ่ายภาพในงาน Motor Expo กันเถอะครับ
  247. เตรียมตัวไปถ่าย Motor Expo กันเถอะ : ตอนที่ 3 แสงและเงา
  248. เตรียมตัวไปถ่าย Motor Expo กันเถอะ : ตอนที่ 4 จัดภาพให้สวย
  249. เตรียมตัวไปถ่าย Motor Expo กันเถอะ : ตอนที่ 5 คิดไว้ก่อนถ่ายภาพ
  250. การจัดไฟถ่ายภาพงานแต่งงาน